![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/tai-xuong-1_26072024085014_722.jpg)
26 nhà thiết kế Áo dài hàng đầu Việt Nam sẽ tham dự Lễ hội Áo dài TP.HCM 2019
Phát huy thành công của Lễ hội Áo dài TPHCM trong 5 năm qua, Sở Du lịch TP.HCM phối hợp Hội Liên hiệp Phụ nữ TP tiếp tục tham mưu UBND TP tổ chức Lễ hội Áo dài TP.HCM lần VI năm 2019.
Với chủ đề “Duyên dáng Áo dài Thành phố Hồ Chí Minh” gắn với thông điệp “Tôi yêu Áo dài Việt Nam”, lễ hội diễn ra từ ngày 2/3 đến ngày 17/3 tại nhiều địa điểm: Phố đi bộ Nguyễn Huệ, Phố đi bộ Bùi Viện, Nhà Văn hóa Thanh niên, Nhà Văn hóa Phụ nữ, Bảo tàng Chứng tích Chiến tranh, Bảo tàng Áo dài, Bưu điện Thành phố, Quảng trường Thuận Kiều và tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, trường học và khu vực địa bàn dân cư của TPHCM.
Bà Nguyễn Thị Ánh Hoa, Phó Giám đốc Sở Du lịch TPHCM cho biết, ngoài truyền tải thông điệp yêu mến áo dài Việt như những năm qua, năm nay lễ hội còn truyền tải thông điệp hãy bảo vệ môi trường, vì một thành phố xanh, thông qua các bộ sưu tập của các nhà thiết kế cũng như các hoạt động đồng diễn áo dài. Sức lan tỏa của lễ hội cũng ngày một nâng cao khi năm nay có sự tham gia của 15 gương mặt đại sứ đồng hành là những người nổi tiếng, có uy tín trên nhiều lĩnh vực của xã hội.
Năm nay, Hoa hậu H’Hen Niê – Hoa Hậu Hoàn vũ Việt Nam năm 2017, Top 5 Hoa hậu Hoàn vũ Thế giới năm 2018 đồng hành với lễ hội trong vai trò đại diện hình ảnh cùng nhiều nghệ sỹ nổi tiếng trong lĩnh vực văn hóa – nghệ thuật làm đại sứ hình ảnh cho lễ hội như: NSƯT Kim Xuân, NSƯT Trịnh Kim Chi, NSƯT Quế Trân, Doanh nhân Nguyễn Thị Trang Phương – Chủ tịch Hội đồng quản trị Hệ thống Queen Plaza, Người dẫn chương trình Quỳnh Hoa, Á hậu Hoàn Vũ Việt Nam năm 2015 Đặng Thị Lệ Hằng, Hoa hậu Thế giới người Việt năm 2016 Thái Nhiên Phương, ca sỹ Nguyễn Phi Hùng, ca sỹ Chí Thiện, diễn viên điện ảnh Kim Tuyến, ca sỹ Kyo York, siêu mẫu Hồ Đức Vĩnh, Giải nhất “Duyên dáng Áo dài TPHCM năm 2018” Bùi Thị Mai Phương – Lương Văn Thêm.
Lễ hội Áo dài TPHCM năm nay nhận được sự tham gia tích cực của 26 nhà thiết kế Áo dài hàng đầu tại TP.HCM và trong cả nước : Nhà thiết kế Sĩ Hoàng (Áo dài House), Nhà thiết kế Thủy Nguyễn (Áo dài House), Nhà thiết kế Adrian Anh Tuấn (Áo dài House), Nhà thiết kế Tùng Vũ (Áo dài House), Nhà thiết kế Tú Ngô và Nguyễn Minh Phúc (Magonn – Áo dài House), Nhà thiết kế Hữu Là La (Áo dài House), Nhà thiết kế Vũ Việt Hà (Áo dài House), Nhà thiết kế Việt Hùng, Nhà thiết kế Thu Thủy, Nhà thiết kế Liên Hương, Nhà thiết kế Tuấn Hải, Nhà thiết kế Ngô Nhật Huy, Nhà thiết kế Đình Hải, Nhà thiết kế Nguyễn Tuấn, Nhà thiết kế Tạ Linh Nhân, Nhà thiết kế Nguyễn Tiến Doãn, Nhà thiết kế Brian Võ, Nhà thiết kế Anna Hạnh Lê, Nhà thiết kế Nhật Dũng (Quảng Bình), Nhà thiết kế Đỗ Trịnh Hoài Nam (Hà Nội), OZ Design House (Hà Nội), Nhà thiết kế Dexnol Trần và Tuấn Huỳnh, Nhà thiết kế Vũ Thảo Giang. Ngoài ra, Lễ hội năm nay còn có sự tham gia của nhà thiết kế người nước ngoài đến từ Hàn Quốc: Nhà thiết kế Park.
Lễ hội Áo dài TPHCM 2019 chính thức khai màn bằng lễ khai mạc diễn ra vào tối 2/3 tại sân khấu chính Phố đi bộ Nguyễn Huệ, với phần trình diễn áo dài của hơn 80 văn nghệ sỹ nhằm thể hiện niềm tự hào và tình yêu dành cho áo dài Việt Nam. Ngay sáng hôm sau (3/3), cũng tại phố đi bộ này, khoảng 3.000 người dân thuộc nhiều độ tuổi khác nhau sẽ cùng thực hiện màn đồng diễn áo dài nhằm góp phần gìn giữ và phát huy nét đẹp của chiếc Áo dài Việt Nam trong cộng đồng, đồng thời truyền cảm hứng về tình yêu áo dài và kêu gọi mọi người cùng chung tay xây dựng thành phố văn minh, xanh – sạch – đẹp. Tiếp đó, đêm chung kết cuộc thi “Duyên dáng Áo dài TPHCM năm 2019” diễn ra vào tối 3/3 cũng tại Phố đi bộ Nguyễn Huệ.
Trong khuôn khổ lễ hội là Cuộc thi “Ảnh đẹp Áo dài online” diễn ra từ ngày 15/1/2019 đến ngày 10/3/2019 ; Cuộc thi vẽ, thiết kế trên Áo dài với chủ đề “Áo dài với Thành phố”; Triển lãm “Non sông gấm vóc”; Giao lưu thực hành “Áo dài và hoa vải truyền thống Tsumami Nhật Bản”; Tọa đàm “Chất liệu truyền thống may Áo dài”.
Bên cạnh đó là các chương trình truyền cảm hứng về Áo dài cho du khách, học sinh, sinh viên, người dân thành phố dự kiến diễn ra từ ngày 4/3/2019 đến ngày 17/3/2019 tại phố đi bộ Bùi Viện, Bưu điện thành phố, Bảo tàng Chứng tích Chiến tranh, các trường học, doanh nghiệp, Quảng trường Thuận Kiều (Quận 5)… Tham dự các chương trình này, các đại sứ, nhà thiết kế và khách mời sẽ tương tác giới thiệu về Áo dài, truyền cảm hứng về Áo dài kết hợp cập nhật các xu hướng thời trang Áo dài mới nhất nhằm lan tỏa tình yêu Áo dài và góp phần bảo tồn, phát huy vẻ đẹp của Áo dài đến cộng đồng và du khách. Đặc biệt, Hoa hậu H’Hen Niê sẽ có những chia sẻ thú vị về tình yêu Áo dài và trao tặng chiếc Áo dài độc đáo của mình cho Bảo tàng Áo dài làm hiện vật trưng bày.
Ngoài ra, Ban Tổ chức Lễ hội sẽ phát động chương trình “Đồng hành cùng Áo dài Việt” nhằm vận động tuần cao điểm mặc Áo dài trong toàn thể cán bộ, công chức, viên chức, người lao động, học sinh và sinh viên…hướng đến vận động lựa chọn Áo dài là trang phục chính trong quá trình làm việc và trong các dịp Lễ, sự kiện quan trọng của năm.
Lễ hội kết thúc bằng đêm Gala vào lúc 18h00 ngày 17/3/2019 (Chủ nhật) nhằm tổng kết Lễ hội, cảm ơn và khen thưởng các tập thể, cá nhân đóng góp tích cực cho Lễ hội Áo dài TPHCM lần VI năm 2019; trình diễn các tiết mục Áo dài của các thí sinh đạt giải “Duyên dáng Áo dài Thành phố Hồ Chí Minh” từ năm 2014 đến năm 2019; đặc biệt, định hướng cho Lễ hội Áo dài TP.HCM lần VII năm 2020.
Hiền Vũ
-
Tây Bắc chú trọng bảo tồn, phát huy giá trị văn hoá theo lời Tổng Bí thư
-
Phó Thủ tướng Lê Thành Long ký Quyết định xếp hạng 3 di tích quốc gia đặc biệt
-
Triển lãm hơn 120 tài liệu, hiện vật quý nhân kỷ niệm 70 năm Hiệp định Geneva
-
Khai mạc "Lễ hội tinh hoa đất biển Bình Định năm 2024"
- Ngày hội văn hóa, thể thao, du lịch các dân tộc vùng Đông Bắc lần thứ XI sẽ diễn ra vào tháng 11 tại Lạng Sơn
- Lễ đặt tên cho trẻ em của người Mông ở Cao Bằng
- Sôi động ngày hội tại chợ quê Cầu ngói Thanh Toàn
- Hà Nội: Lễ hội sen lần đầu được tổ chức nhằm tôn vinh nghề ướp trà sen Tây Hồ
- Bảo tồn, phát huy giá trị văn hóa dân tộc Chăm
- Về Cư Mgar (Đắk Lắk) dự lễ cúng sức khỏe của người Ê Đê
- Độc đáo Lễ hội Đông Sửa của đồng bào Thái Sơn La
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7