![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
“Chi hội trưởng nói hay, làm giỏi”
Không chỉ tận tụy, có trách nhiệm cao với công tác Hội, nhiều năm qua, anh Tướng Văn Thành (dân tộc Tày) – Chi hội trưởng Nông dân thôn Cây Thông (Hàm Yên, Tuyên Quang) đã tích cực tuyên truyền, vận động nâng cao nhận thức cho hội viên và người dân về những chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, nhất là về lĩnh vực phát triển nông nghiệp, nông thôn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/09/chi-hoi-truong.jpg)
“Xốc” phong trào bằng việc làm cụ thể
Hùng Đức là xã đầu tiên của huyện Hàm Yên áp dụng trồng rừng tại các hộ, nhóm hộ gia đình theo tiêu chuẩn FSC vào tháng 1/2019.
Để đẩy nhanh tiến độ, UBND huyện Hàm Yên đã phối hợp với Công ty cổ phần Phát triển nông lâm nghiệp Phú Lâm thực hiện quy trình này.
Khi mới triển khai mô hình trồng rừng theo tiêu chuẩn FSC, nhiều hội viên nông dân xã Hùng Đức còn băn khoăn về hiệu quả kinh tế mang lại thì anh Tướng Văn Thành – Chi hội trưởng Nông dân thôn Cây Thông đã tiên phong tham gia mô hình. Ngay đợt đầu tiên vận động, gia đình anh đã tham gia đầu tiên với 1,5ha keo 4 năm tuổi.
“Công ty Phú Lâm đã mời chuyên gia khảo sát diện tích rừng ban đầu cho nhóm hộ. Trong quá trình thực hiện quản lý rừng bền vững, Công ty phối hợp với các cấp chính quyền địa phương tổ chức tập huấn, phổ biến nguyên tắc quản lý rừng FSC cho người dân”, anh Thành cho biết.
Anh Thành chia sẻ: “Được cán bộ xã vận động và tham gia các lớp hướng dẫn kỹ thuật, tôi đã tham gia thực hiện trồng rừng theo tiêu chuẩn FSC với diện tích 1,5ha. Để đẩy mạnh phát triển kinh tế hộ gia đình, Chi hội ND đã đã tổ chức họp, tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân tham gia”.
Từ sự tiên phong, gương mẫu đi đầu của anh Thành, đến nay, thôn Cây Thông có 70ha rừng sản xuất, thì đã có hơn 20ha rừng được trồng, chăm sóc theo tiêu chuẩn FSC.
Theo anh Thành, nhờ phát triển kinh tế từ rừng kết hợp với chăn nuôi mà nhiều hộ gia đình thôn Cây Thông đã thoát nghèo và có thu nhập khấm khá. Trước đây, tỷ lệ hộ nghèo trong thôn chiếm đến 63% thì nay giảm còn 22%. Điển hình như gia đình ông Triệu Văn Phúc ngoài việc trồng 3ha rừng sản xuất, ông nhận trồng rừng giao khoán hơn 1ha của Công ty Lâm nghiệp Tân Phong và phát triển chăn nuôi thêm ngan, gà để tăng thu nhập. Nguồn thu từ trồng rừng, chăn nuôi và phát triển nông nghiệp giúp gia đình ông đạt 70 – 80 triệu đồng/năm, đến nay gia đình ông đã thoát nghèo.
Xuất thân từ gia đình nông dân thuần túy và là người dân tộc thiểu số nên bản thân anh Thành cảm nhận được ý nghĩa những công việc về công tác nông dân. Sau khi tham gia vào Chi hội Nông dân một thời gian thì anh được cấp trên tín nhiệm, hội viên tin tưởng bầu làm Chi hội trưởng và kiêm Bí thư chi bộ thôn Cây Thông.
Với trọng trách không chỉ công tác Đảng mà còn cả tổ chức Hội Nông dân, bản thân anh thấy mình phải có trách nhiệm đưa công tác Hội ngày càng vững mạnh hơn. Bản thân anh đã không ngừng nỗ lực phấn đấu để không phụ lòng tin tưởng của lãnh đạo và toàn thể hội viên trong thôn.
Cùng bà con xây dựng cuộc sống mới
Thông qua các kỳ sinh hoạt của chi bộ, chi hội anh Thành thực hiện tuyên truyền vận động, nhắc nhở gia đình hội viên thực hiện tốt các chủ trương chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, các chỉ thị Nghị quyết của Hội cấp trên. Trong các buổi sinh hoạt, Chi hội nông dân thôn Cây Thông đã tuyên truyền vận động cán bộ đảng viên, hội viên thực hiện nhiệm vụ chính trị của mình thông qua nhiều hình thức lồng ghép thông qua các kỳ họp thôn, họp nhóm hộ gia đình, các buổi sinh hoạt của chi hội với số lượt hội viên tham gia trên 80%.
Hàng năm thực hiện tốt các chỉ tiêu mà Hội cấp trên giao như kết nạp hội viên mới, đăng ký một việc làm mới, dân vận khéo, đăng ký hộ sản xuất kinh doanh giỏi các cấp…
Anh Thành cho biết: Nhờ thực hiện tốt công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức pháp luật, trong những năm qua, thôn Cây Thông không có con em gia đình hội viên vi phạm pháp luật. Đặc biệt, con em của hội viên nông dân đến tuổi tham gia nghĩa vụ quân sự đều nghiêm túc thực hiện đầy đủ các đợt khám tuyển nghĩa vụ hàng năm.
Bên cạnh đó, Chi hội đã tích cực tuyên truyền vận động cán bộ và hội viên đi đầu thực hiện các phong trào của địa phương như: Thu nộp đầy đủ các khoản ngân sách với địa phương, các cuộc vận động của Hội và của cấp trên không có trường hợp bị vi phạm pháp luật.
Đặc biệt, trong bối cảnh dịch Covid-19 diễn biến phức tạp, chi hội trưởng Nông dân Tướng Văn Thành đã tích cực, tuyên truyền, vận động bà con chủ động nâng cao các biện pháp phòng chống dịch, như rửa tay, sát khuẩn, đeo khẩu trang… để phòng chống dịch Covid – 19.
Cùng với đó, bản thân anh Thành và gia đình luôn tích cực cùng hội viên nông dân trong thôn và các ban, ngành, đoàn thể tham gia phong trào xây dựng NTM, với phong trào kiên cố hóa kênh mương, đường giao thông thôn, bản.
Đến nay, chi Hội Nông dân thôn Cây Thông đã vận động hội viên và nhân dân đóng góp để tu sửa 1 nhà văn hóa và sân chơi thể thao, xây dựng 536m hệ thống kênh mương tưới tiêu bằng bê tông đúc sẵn, đường bê tông trong thôn đã được bê tông hoá 800m; thực hiện vệ sinh đường làng ngõ xóm, trồng hoa ven các tuyến đường của thôn vào các ngày thứ 7 hoặc chủ nhật hàng tuần, qua đó diện mạo trong thôn đã thực sự được thay đổi, cuộc sống nông dân được nâng lên, tỉ lệ hộ nghèo giảm.
Là cán bộ Hội người dân tộc thiểu số, bản thân anh Thành thường xuyên tuyên truyền hội viên nông dân thôn mình gìn giữ và phát huy những giá trị truyền thống, bản sắc tốt đẹp của dân tộc trên cơ sở tiếp thu những văn minh tiến bộ. Chủ động phối hợp với các ngành, các đoàn thể tổ chức các hoạt động văn hoá, văn nghệ, thể thao ở thôn.
Với những thành tích xuất sắc, mới đây anh Thành được Chủ tịch Hội ND huyện Hàm Yên tặng giấy khen có thành tích xuất sắc trong công tác Hội và phong trào ND được Đảng ủy xã Hùng Đức khen thưởng trong việc thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW của Bộ Chính trị về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”.
“Nhiệt tình, hết lòng với công tác Hội, cần cù, phấn đấu vươn lên bằng sức lao động của chính mình, xây dựng một cuộc sống mới từ đôi bàn tay và ý chí vươn lên làm giàu, anh Tướng Văn Thành xứng đáng là tấm gương điển hình trong công tác Hội và phong trào nông dân sản xuất kinh doanh giỏi của địa phương”.
Ông Bàn Văn Giáp, Phó Chủ tịch UBND xã Hùng Đức.
Bài, ảnh: Hải Yến
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7