![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Tiếp sức để tre Lục Trúc phát triển
Trao đổi với phóng viên Tạp chí Nông thôn mới, ông Lê Đàm Ngọc – Phó Ban điều hành Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh Thái Nguyên (Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên) cho hay: Nhận thấy hiệu quả trong việc trồng và phát triển cây tre Lục Trúc trên địa bàn xã Cây Thị trong thời gian vừa qua, để hỗ trợ bà con nông dân trong phát triển sản xuất trong ngày 24/4, Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh Thái Nguyên đã phối hợp với Hội Nông dân xã Cây Thị cho vay 1 tỷ đồng cho bà con trên địa bàn, nhằm trồng và phát triển sản xuất cây tre Lục Trúc trong thời gian tới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_25_4.jpg)
Được biết cây tre Lục Trúc đã có mặt ở xã Cây Thị từ những năm 2014, sau gần 10 năm phát triển giờ đây cây tre đã cho hiệu quả kinh tế khá. Với 1ha trồng tre từ năm thứ 3 trở đi sẽ cho thu 15-17 tấn măng giá bán 25.000 đồng/kg và 5.000-7.000 cành giống (chiết) giá bán 120.000 đồng/cành.
Ông Bàn Trung Thành – Chủ tịch Hội Nông dân xã Cây Thị cho biết thêm: Hiện nay trên địa bàn xã Cây Thị đang có nhiều hộ gia đình phát triển trồng cây tre Lục Trúc để lấy măng và làm giống bán ra ngoài thị trường nhưng chưa thành hàng hoá lớn, tập trung. Vì vậy để việc trồng và phát triển cây tre Lục Trúc thành hàng hoá lớn của địa phương, chúng tôi đã hỗ trợ các hộ gia đình thành lập hợp tác xã vào năm 2022 và xây dựng phương án để tiếp cận nguồn vốn vay từ Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh Thái Nguyên.
Theo tính toán của người dân để trồng 1ha tre Lục Trúc cần nguồn vốn khoảng 200 triệu đồng/ha, chính vì vậy với việc hỗ trợ 12 hộ gia đình được vay với số vốn 1 tỷ đồng của Quỹ Hỗ trợ Nông dân tỉnh Thái Nguyên là giải pháp rất quan trọng trong việc đồng hành cùng người dân phát triển kinh tế.
Là một người được hỗ trợ vay vốn, ông Lâm Xuân Quang ở xóm Cây Thị (xã Cây Thị, huyện Đồng Hỷ, tỉnh Thái Nguyên) cho biết: Các hộ gia đình ở đây vẫn còn có nhiều khó khăn về kinh tế, chính vì vậy chúng tôi bị hạn chế trong việc trồng và phát triển thương hiệu tre Lục Trúc – Cây Thị. Chúng tôi rất phấn khởi khi được Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh Thái Nguyên hỗ trợ vay vốn để phát triển trồng cây tre Lục Trúc, với nguồn vốn ưu đãi này chúng tôi sẽ tập trung ngay vào việc phát triển thêm diện tích đất trồng tre hy vọng rằng trong thời gian tới đây người dân trong và ngoài tỉnh Thái Nguyên sẽ biết và thưởng thức sản phẩm măng Lục Trúc – Cây Thị.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/2_25_4_tinh.jpg)
Cùng với việc hỗ trợ bà con nông dân về vốn, Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên còn chủ động phối hợp với các đơn vị để kịp thời hỗ trợ bà con nông dân xã Cây Thị về: Kỹ thuật trồng, giống, phân bón, chế biến bảo quản...
Với những hoạt động kịp thời, luôn luôn đồng hành cùng với bà con nông dân, hội viên nông dân trong phát triển kinh tế của mình, thời gian qua Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên luôn là cây cầu nối vững chắc để thúc đẩy nông nghiệp, nông thôn, người dân Thái Nguyên phát triển.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7