![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Cần phát triển kinh tế nông nghiệp gắn với lợi thế vùng miền
Đó là chỉ đạo của ông Nguyễn Văn Đệ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nghệ An tại hội nghị sơ kết chương trình phối hợp công tác giữa UBND tỉnh và Hội Nông dân tỉnh năm 2022 diễn ra sáng ngày 21/3.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd1.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, ông Nguyễn Văn Đệ - Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao những kết quả các bên đã đạt được trong chương trình phối hợp. Trong năm 2023, Hội Nông dân tỉnh và các sở, ngành cần tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền phổ biến các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về phát triển kinh tế, xã hội, phát triển nông nghiệp, nông thôn, xây dựng nông thôn mới.
Cùng với đó là đổi mới và nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác thông tin tuyên truyền, góp phần nâng cao nhận thức, năng lực trình độ học vấn cho nông dân và cư dân nông thôn để đổi mới sáng tạo, ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất, bảo quản chế biến, tiêu thụ nông sản, làm giàu từ nông nghiệp, nông thôn.
Năm 2022, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An đã triển khai nhiều chương trình phối hợp đạt hiệu quả cao, công tác Hội và phong trào nông dân cũng vì thế mà được ghi nhận, đánh giá cao.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd.jpg)
Một trong những hoạt động nổi bật mà Hội Nông dân đã làm được trong thời gian qua là vận động hội viên, nông dân tích cực ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, kinh doanh; chuyển đổi cơ cấu mùa vụ, giống cây trồng, vật nuôi; hợp tác liên kết, sản xuất nông sản, thực phẩm an toàn. Đẩy mạnh tuyên truyền gương điển hình nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, người tốt, việc tốt, các mô hình kinh tế tiêu biểu để nông dân học tập, làm theo. Nhờ đó, năm 2022, Nghệ An có số hộ nông dân đạt tiêu chí hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp đạt 142.336 hộ. Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh đã xây dựng, ban hành Đề án “Thành lập câu lạc bộ nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi tiêu biểu các cấp tỉnh Nghệ An”.
Cùng với đó, Hội Nông dân tỉnh đã trực tiếp chỉ đạo, hướng dẫn xây dựng các mô hình kinh tế theo hướng ứng dụng khoa học kỹ thuật, liên kết, hợp tác sản xuất, an toàn thực phẩm; Để tạo thêm điều kiện cho nông dân trong phát triển sản xuất, Hội Nông dân các cấp chỉ đạo xây dựng và phát triển nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân; phối hợp với các ngành, đơn vị, doanh nghiệp có liên quan tổ chức có hiệu quả các hoạt động tư vấn, dịch vụ hỗ trợ nông dân về dạy nghề cho lao động nông thôn, tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật cho hội viên nông dân, vốn, cung ứng vật tư phân bón trả chậm, thức ăn chăn nuôi. Cụ thể năm 2022, Hội Nông dân các cấp phối hợp mở 225 lớp dạy nghề ngắn hạn cho 7.656 lao động nông thôn; tổ chức 1.819 buổi tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 92.000 hội viên nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/333331.jpg)
Đặc biệt, nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2023 là triển khai thực hiện tốt Thông tri số 05-TT/TU, ngày 28/9/2022 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Nghệ An về lãnh đạo Đại hội Hội Nông dân các cấp và Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Nghệ An lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 - 2028. Ủy ban nhân dân các cấp quan tâm, tạo mọi điều kiện để Hội Nông dân cùng cấp tổ chức đại hội cấp mình thành công, đảm bảo chất lượng, tạo dấu ấn tốt, khích lệ phong trào nông dân phát triển.
Kết luận tại hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đồng ý với đề nghị của Hội Nông dân tỉnh về việc UBND tỉnh có văn bản chỉ đạo Ủy ban nhân dân các huyện, thành, thị phối hợp và tạo điều kiện để Hội Nông dân các huyện, thành, thị chỉ đạo và tổ chức triển khai thực hiện xây dựng vườn chuẩn nông thôn mới trên địa bàn.
Đại diện lãnh đạo UBND tỉnh cũng đồng ý cấp kinh phí để Hội Nông dân tỉnh phối hợp với các ngành chức năng tổ chức các lớp tập huấn kiến thức sơ cấp cứu ban đầu và phòng ngừa tai nạn trên biển, gắn tuyên truyền chống khai thác hải sản bất hợp pháp, không báo cáo và không theo quy định cho thuyền viên tàu cá có chiều dài lớn nhất từ 15m trở lên.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2023/03/15/ctv1_15032023183018.jpg)
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7