![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
“Chủ động giúp nông dân hội nhập, thích ứng công nghiệp 4.0”
Đó là ý kiến chỉ đạo của Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương Nguyễn Mạnh Hiển tại Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Hải Dương lần thứ IX nhiệm kỳ 2018 – 2023.
Trong 2 ngày 28 – 29.8, tại TP. Hải Dương đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội Nông dân (ND) tỉnh Hải Dương lần thứ IX, nhiệm kỳ 2018 – 2023. Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương Nguyễn Mạnh Hiển, Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội ND Việt Nam Phạm Tiến Nam, dự và chỉ đạo Đại hội.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2018/08/chup-ky-niem.jpg)
Về dự Đại hội còn có đại diện lãnh đạo UBND tỉnh Hải Dương, các ban, ngành, đoàn thể địa phương cùng 251 đại biểu, đại diện cho hơn 375.000 cán bộ, hội viên, ND trên địa bàn toàn tỉnh.
Theo Báo cáo của Hội ND tỉnh tại Đại hội: Hải Dương có gần 75% dân số sống ở nông thôn, lao động nông nghiệp chiếm 31.4% lao động trong độ tuổi; toàn tỉnh có 375.097 hội viên nông dân trên tổng số 293.845 số hộ nông dân. Trong nhiệm kỳ 2013 – 2018 vừa qua, các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương đã nỗ lực đổi mới hình thức và nội dung hoạt động phù hợp với thực tiễn.
Đáng chú ý, xác định hoạt động hỗ trợ nông dân là nhiệm vụ trọng tâm xuyên suốt, trong nhiệm kỳ vừa qua, Hội ND tỉnh đã xây dựng nghị quyết về đẩy mạnh hoạt động này. Các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương đã chủ động tham mưu, đề xuất với cấp ủy, chính quyền cùng cấp trích ngân sách bổ sung cho Quỹ Hỗ trợ nông dân (HTND). Đến nay Quỹ HTND 3 cấp đều tăng cao và phát triển bền vững, đạt 51,96 tỷ đồng, giúp cho hơn 4.000 hộ nông dân vay vốn phát triển sản xuất. Các cấp Hội đã ký chương trình phối hợp với các Ngân hàng NN&PTNT, Ngân hàng CSXH tín chấp hơn 5.600 tỷ đồng, đầu tư cho hơn 121.000 lượt hộ nông dân vay vốn.
Qua đó, công tác Hội và phong trào nông dân đã đạt được nhiều kết quả tích cực, đã hoàn thành 11/12 chỉ tiêu Đại hội VIII Hội ND tỉnh đề ra, góp phần phát triển kinh tế – xã hội của tỉnh.
Về công tác xây dựng tổ chức Hội, nhiệm kỳ vừa qua, các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương đã đổi mới nội dung, hình thức sinh hoạt chi tổ Hội; tập trung xây dựng mô hình điểm chi, tổ hội nghề nghiệp. Kết quả, kết nạp được 68.017 hội viên mới (vượt 70% chỉ tiêu đề ra); thành lập mới 27 chi hội nghề nghiệp và 60 mô hình tổ hội nghề nghiệp. Các cấp Hội đã phối hợp với các công ty, doanh nghiệp uy tín cung ứng trên 31.000 tấn phân bón, 1.850 tấn thức ăn chăn nuôi và 560 tấn giống các loại theo phương thức trả chậm cho hội viên nông dân.
Đặc biệt, các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương đã chủ động thực hiện và xây dựng một số mô hình, chương trình được cấp ủy, chính quyền đánh giá cao. Điển hình như: Đề án “Hỗ trợ nông dân mua phân bón trả chậm cho hộ nghèo và cận nghèo” đã cung ứng trên 10.000 tấn phân bón cho nông dân; hay như dự án “Hỗ trợ nông dân đầu tư cơ giới hóa sản xuất nông nghiệp giai đoạn 2012 – 2015” đã cung ứng cho nông dân mua 603 máy nông nghiệp trị giá hơn 69 tỷ đồng theo phương thức chậm trả không tính lãi.
Cùng với các hoạt động cho vay vốn Quỹ HTND, tổ chức dạy nghề, các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương cũng tích cực hướng dẫn nông dân tham gia các hình thức kinh tế tập thể, xây dựng mô hình câu lạc bộ, các tổ nhóm liên kết thực hiện sản xuất theo chuỗi gắn với tiêu thụ sản phẩm. Đến nay, toàn tỉnh có 312 HTX nông, lâm nghiệp và thủy sản, 9 tổ hợp tác, 386 trang trại và 640 gia trại. Được hỗ trợ thiết thực, kịp thời, hội viên nông dân tỉnh Hải Dương đã hăng hái thi đua sản xuất, kinh doanh (SXKD) giỏi. 5 năm quam toàn tỉnh có 704.595 lượt hộ ND đạt danh hiệu SXKD giỏi.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2018/08/nam-hai-duong.jpg)
Phát biểu chỉ đạo Đại hội, Phó Chủ tịch Trung ương Hội ND Việt Nam Phạm Tiến Nam ghi nhận và đánh giá cao Hội ND tỉnh Hải Dương là một trong những đơn vị dẫn đầu trong việc tổ chức tốt các hoạt động dịch vụ, tư vấn, dạy nghề và giới thiệu việc làm cho nông dân. Các hoạt động dạy nghề, chuyển giao tiến bộ KHKT, đưa công nghệ mới vào sản xuất được các cấp Hội quan tâm chỉ đạo, thực hiện. 5 năm qua, Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ ND tỉnh đã trực tiếp tổ chức 159 lớp dạy nghề cho 5.560 ND. Sau học nghề hội viên, ND áp dụng kiến thức vào sản xuất mang lại hiệu quả cao. Đồng thời, trung tâm cũng tổ chức tập huấn về chăn nuôi, trồng trọt, nuôi trồng thủy sản cho trên 604.000 lượt hộ nông dân.
“Thời gian tới Hội ND các cấp cần tập trung chỉ đạo nâng cao chất lượng Phong trào Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững: Hàng năm tăng số lượng nông dân đạt danh hiệu “nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi”, “nông dân xuất sắc”, “nông dân sáng kiến”, “nông dân ứng dụng 4.0”, “nông dân khởi nghiệp”… Động viên, khuyến khích và tạo điều kiện để những nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi làm nòng cốt xây dựng các mô hình kinh tế tập thể và các mô hình kinh tế khác trong nông nghiệp, nông thôn, phấn đấu mỗi xã xây dựng 1 hợp tác xã kiểu mới và một sản phẩm nông nghiệp tiêu biểu, có chất lượng đáp ứng nhu cầu thị trường trong nước và xuất khẩu góp phần phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới, nâng cao đời sống cho nông dân” – Phó Chủ tịch Phạm Tiến Nam nhấn mạnh.
![](http://langmoi.vn/wp-content/uploads/2018/08/Ba-Tam.jpg)
Phát biểu tại Đại hội, Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương Nguyễn Mạnh Hiển đã ghi nhận, biểu dương các cấp Hội ND tỉnh Hải Dương đã phát huy vai trò là trung tâm, nòng cốt triển khai nhiều hoạt động hỗ trợ ND trong sản xuất nông nghiệp có hiệu quả, từ đó góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế – xã hội của địa phương. Nhiệm kỳ 2018 – 2023, trong bối cảnh hội nhập sâu rộng với quốc tế, hội viên, ND tỉnh Hải Dương đứng trước nhiều cơ hội và thách thức. Để hoàn thành tốt các chỉ tiêu đề ra, Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương đề nghị: “Các cấp Hội ND tỉnh cần tiếp tục tập trung hướng dẫn, hỗ trợ thành lập các mô hình tổ, nhóm liên kết theo, hợp tác sản xuất theo chuỗi giá trị; chú trọng phát triển những mô hình sản xuất nông nghiệp đảm bảo vệ sinh an toàn sản phẩm đem lại hiệu quả kinh tế cao. Đồng thời, chủ động tìm hiểu và giúp nông dân sẵn sàng hội nhập, thích ứng với những cuộc cách mạng công nghiệp 4.0 mang lại”, ông Hiển nhấn mạnh.
Đại hội đã tiến hành bầu 29 đồng chí tham gia Ban Chấp hành Hội ND tỉnh Hải Dương khóa IX, nhiệm kỳ 2018-2023. Tại Hội nghị lần thứ nhất BCH Hội ND tỉnh Hải Dương nhiệm kỳ 2018 – 2023, bà Phạm Thị Thanh Tâm được tín nhiệm bầu giữ chức Chủ tịch Hội ND tỉnh Hải Dương. Đại hội đã bầu 21 đại biểu chính thức, 2 đại biểu dự khuyết đi dự Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ VII, nhiệm kỳ 2018-2023.
Chu Hồng Châu
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7