![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội Nông dân Nghệ An
Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nông dân tham gia BHXH tự nguyện, BHYT
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bhxh1_24052024091042_728.jpg)
Hội nghị điểm được tổ chức nhằm tuyên truyền, phổ biến chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước về BHXH tự nguyện, BHYT đến cán bộ, hội viên, nông dân; nâng cao nhận thức của cán bộ, hội viên, nông dân đối với chính sách BHXH tự nguyện, BHYT; vận động người dân đăng ký, tham gia BHXH tự nguyện, BHYT để đảm bảo an sinh xã hội.
Đồng thời, góp phần thúc đẩy việc tổ chức thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW của Bộ Chính trị về đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động của Hội Nông dân Việt Nam đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ cách mạng trong giai đoạn mới; Kế hoạch số 81-KH/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Nghệ An về thực hiện chỉ tiêu bao phủ BHXH, BHYT trên địa bàn tỉnh Nghệ An đến năm 2025, tầm nhìn đến năm 2030 và Nghị quyết Đại hội Hội Nông dân các cấp nhiệm kỳ 2023-2028 đạt được hiệu quả cao hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bhxh4_24052024091124_728.jpg)
Thời gian qua, tỉnh Nghệ An đã tổ chức triển khai thực hiện chính sách BHXH tự nguyện, BHYT đạt được nhiều thành quả quan trọng, góp phần tích cực trong việc ổn định đời sống nhân dân và phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Chính sách BHXH tự nguyện, BHYT ngày càng khẳng định vị trí trụ cột chính trong hệ thống an sinh xã hội.
Phát biểu tại hội nghị, ông Võ Văn Phong - Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh nhấn mạnh: Các cấp Hội Nông dân trong tỉnh đã phối hợp với cơ quan Bảo hiểm Xã hội và các ban, ngành có liên quan tổ chức các hoạt động truyền thông để nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên, nông dân về chính sách BHXH tự nguyện và BHYT, cụ thể như: Tổ chức hội nghị tập huấn phổ biến, tuyên truyền các chủ trương của Đảng, chính sách của Nhà nước về BHXH tự nguyện, BHYT; tổ chức các cuộc thi tìm hiểu chính sách về BHXH, BHYT; tổ chức hội nghị đối thoại với người dân để giải đáp các băn khoăn và kiến nghị của người dân về chính sách BHXH, BHYT;…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bhxh21_24052024091233_728.jpg)
Qua đó, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Nghệ An cũng nêu ra một số vướng mắc, khó khăn tại Hội nghị như:
Thứ nhất, tỷ lệ bao phủ BHYT còn thấp so với tiềm năng và yêu cầu. Tốc độ phát triển, tỷ lệ bao phủ BHXH của tỉnh Nghệ An đạt kết quả chưa cao so với tỷ lệ chung của cả nước và mục tiêu đặt ra tại Nghị quyết số 28-NQ/TW của BCH Trung ương về cải cách chính sách BHXH; đây là một trong những thách thức lớn mang tính dài hạn của tỉnh Nghệ An.
Thứ hai, một số cấp ủy, chính quyền cơ sở chưa quyết liệt trong lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện chính sách, pháp luật về BHXH, BHYT; một số đơn vị có liên quan chưa thật sự vào cuộc, xem việc tuyên truyền, vận động người dân tham gia BHXH tự nguyện, BHYT là trách nhiệm của cơ quan BHXH.
Tại hội nghị, ông Võ Văn Phong cũng đề nghị các đại biểu, cán bộ, hội viên, nông dân tham dự hội nghị nêu cao tinh thần trách nhiệm, tập trung nghiên cứu, lắng nghe, tiếp thu đầy đủ, nêu lên được những khó khăn, vướng mắc, những kiến nghị đề xuất hợp pháp để thống nhất cao về nhận thức và giải đáp được những kiến nghị đối với người dân đặt ra, từ đó sớm đưa các nội dung tại hội nghị vào công tác lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện hiệu quả nhiệm vụ chính trị đề ra.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bhxh5_24052024114105_728.jpg)
Bà Lê Thị Dung – Phó Giám đốc BHXH tỉnh nhấn mạnh: Năm 2024 là năm tập trung cao độ, tăng tốc hoàn thành cơ bản các tiêu chí, nhiệm vụ Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp và phấn đấu hoàn thành các mục tiêu của kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội 5 năm 2021 – 2025 với những thuận lợi, cơ hội và khó khăn; để hoàn thành thắng lợi các chỉ tiêu 94% dân số tham gia BHYT, 25,7% lực lượng lao động trong độ tuổi lao động tham gia BHXH theo Quyết định số 4473/QĐ ngày 29/12/2023 của UBND tỉnh cần sự vào cuộc đồng bộ, hiệu quả của các ngành, các tổ chức chính trị xã hội…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bhxh31_24052024091342_728.jpg)
Trong đợt này, Hội Nông dân tỉnh và BHXH tỉnh đã trao tặng 5 sổ BHXH tự nguyện cho các hội viên nông dân đã tham gia BHXH tự nguyện, trao 5 thẻ BHYT cho các hội viên nông dân đã tham gia BHYT trên địa bàn huyện Hưng Nguyên. Ngoài ra, BHXH tỉnh còn tổ chức bàn tư vấn, hướng dẫn người dân đăng ký tham gia BHXH tự nguyện, BHYT tại hội nghị.
Nghệ An là một trong những địa phương dẫn đầu cả nước về số người tham gia BHXH tự nguyện, tính đến hết tháng 4 năm 2024, toàn tỉnh có 3.026.983 người tham gia BHXH, BHYT, bảo hiểm thất nghiệp; tỷ lệ bao phủ BHYT đạt 93,27% dân số; tỷ lệ bao phủ BHXH đạt 25,15% lực lượng lao động trong độ tuổi.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7