![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nghệ An tổ chức lễ phát động “Nông dân với an toàn giao thông”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/atgt3.jpg)
Đây là hoạt động thực hiện Chỉ thị số 19 /CT-UBND, ngày 20/9/2022 của UBND tỉnh Nghệ An về Chấn chỉnh nâng cao hiệu quả công tác bảo đảm trật tự ATGT trên địa bàn tỉnh, đồng thời cũng là sự kiện nđược tổ chức hàng năm, nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức trong cán bộ, hội viên nông dân về trật tự an toàn giao thông; góp phần tạo chuyển biến tích cực trong nhận thức và hành động của mỗi người trong xây dựng văn hóa giao thông, hướng tới một xã hội trật tự, kỷ cương và an toàn.
Phát biểu tại lễ phát động, ông Võ Văn Phong – Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh nêu cao một số nội dung trọng tâm về ATGT năm 2023: Tiếp tục nâng cao vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp Hội trong tỉnh đối với công tác tham gia đảm bảo trật tự ATGT, xác định đây là nhiệm vụ quan trọng cần phát huy sức mạnh của tổ chức hội nông dân từ tỉnh đến cơ sở và sự tham gia tích cực của hội viên, nông dân; đồng thời quán triệt để mỗi cán bộ, hội viên nông dân phải là người gương mẫu đi đầu trong thực hiện các quy định về đảm bảo trật tự ATGT.
Các cấp Hội trong tỉnh được yêu cầu chủ động phối hợp với Ban ATGT cùng cấp tiếp tục đẩy mạnh hơn nữa công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về trật tự an toàn giao thông, giúp cán bộ, hội viên và nông dân nhận thức rõ để có hành vi đúng đắn trong tham gia giao thông, ngăn ngừa hiểm họa tai nạn giao thông.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/atgt1.jpg)
Để mỗi thành viên chung tay cùng cộng đồng xã hội giảm thiểu tai nạn giao thông, đảm bảo trật tự an toàn xã hội, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An kêu gọi mỗi cán bộ, hội viên, người dân tích cực hưởng ứng Lễ phát động “Nông dân với an toàn giao thông” bằng những việc làm cụ thể, từ việc tự giác chấp hành pháp luật giao thông, ứng xử thân thiện khi tham gia giao thông, không vi phạm ATGT. Mỗi hội viên nông dân hãy là một tuyên truyền viên tích cực trong gia đình, cộng đồng và xã hội.
Tại buổi lễ phát động, Hội Nông dân tỉnh phối hợp với Ban An toàn giao thông tỉnh ra mắt mô hình “Đoạn đường nông dân tự quản an toàn giao thông” tại xã Nghi Trung, huyện Nghi Lộc với chiều dài đoạn đường 5km (bắt đầu từ xóm 8 đến xóm 10 xã Nghi Trung); Mô hình gồm có 12 thành viên là cán bộ chi hội và hội viên nông dân tham gia.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/atgt4.jpg)
Trong buổi lễ phát động, ông Phan Huy Chương - Phó Trưởng ban chuyên trách Ban An toàn giao thông tỉnh mong muốn, mỗi cán bộ, đảng viên và nông dân nâng cao ý thức của bản thân về bảo đảm trật tự an toàn giao thông trên tinh thần “Thượng tôn pháp luật để xây dựng văn hóa giao thông”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/atgt.jpg)
Thời gian qua, vấn đề an toàn giao thông trên địa bàn huyện Nghi Lộc có nhiều thay đổi, đặc biệt là các vụ tai nạn giao thông được giảm thiểu, ý thức chấp hành của người dân được nâng cao. “Tiếp tục tăng cường hơn nữa vai trò, trách nhiệm trong công tác quản lý, bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông; tập trung giải tỏa vi phạm hành lang an toàn giao thông, vỉa hè đô thị trên các tuyến đường thuộc địa bàn các xã, thị trấn quản lý, nhất là tình trạng họp chợ, treo đặt biển quảng cáo, vật liệu xây dựng, rác thải,…gây ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông và mỹ quan đô thị. Đồng thời, vận động và đưa phong trào thi đua vào trong nhân dân về thực hiện nếp sống văn hóa giao thông gắn với xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, ông Nguyễn Bá Điệp – Phó Chủ tịch UBND kiêm Trương ban An toàn giao thông huyện Nghi Lộc phát biểu tại buổi lễ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/atgt2.jpg)
Dịp này, Ban An toàn giao thông tỉnh đã tặng quà một số gia đình hội viên, nông dân có hoàn cảnh khó khăn bị tai nạn giao thông; tặng quà cho các thành viên mô hình, gồm mũ bảo hiểm và các trang, thiết bị để xây dựng mô hình.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7