![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa quyết tâm sớm đưa Nghị quyết vào cuộc sống
Ngày 22-3, Trung ương Hội Nông dân (HND) Việt Nam tổ chức hội nghị toàn quốc học tập, quán triệt, triển khai thực hiện Nghị quyết số 46-NQ/TW, ngày 20/12/2023 của Bộ Chính trị; Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam (khóa VIII), nhiệm kỳ 2023-2028 và Quyết định số 182/QĐ-TTg, ngày 20/02/2024 của Thủ tướng Chính phủ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xu-3666_22032024155157_728.jpg)
Hội nghị được tổ chức trực tiếp tại Trung ương Hội kết hợp trực tuyến với các điểm cầu tại 63 tỉnh, thành Hội và các điểm cầu cấp cơ sở. Chủ trì, chỉ đạo Hội nghị Thường trực Trung ương HND Việt Nam.
Dự hội nghị tại điểm cầu tỉnh Thanh Hoá có ông Trần Bình Quân, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch HND tỉnh; các Phó Chủ tịch HND tỉnh, Uỷ viên Ban Chấp hành tỉnh hội; cán bộ, công chức, viên chức, người lao động cơ quan HND tỉnh. Hội nghị được kết nối với 83 điểm cầu với 2.237 cán bộ, hội viên nông dân trên địa bàn tỉnh tham dự.
Tại hội nghị, các đại biểu đã được nghe ông Lương Quốc Đoàn, Ủy viên Ban Chấp hành (BCH) Trung ương Đảng, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch BCH Trung ương HND Việt Nam quán triệt Nghị quyết số 46-NQ/TW, ngày 20/12/2023 của Bộ Chính về đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động của HND Việt Nam đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ cách mạng trong giai đoạn mới; các Phó Chủ tịch BCH Trung ương HND Việt Nam quán triệt Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam, nhiệm kỳ 2023-2028; những nội dung cơ bản của Điều lệ Hội Nông dân Việt Nam khóa VIII (sửa đổi, bổ sung); chương trình công tác trọng tâm của BCH Trung ương HND Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028; Quyết định số 182/QĐ-TTg, ngày 20/02/2024 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt Đề án “Hội Nông dân Việt Nam tham gia phát triển kinh tế tập thể trong nông nghiệp”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xu-36_22032024155300_728.jpg)
Việc học tập, quán triệt, triển khai thực hiện Nghị quyết và những nội dung liên quan nhằm giúp cán bộ, hội viên nông dân nắm vững những nội dung cơ bản, cốt lõi của các Nghị quyết; từ đó tạo sự thống nhất về ý chí và hành động trong toàn hệ thống Hội để tổ chức triển khai thực hiện hiệu quả các Nghị quyết, tạo sự đồng thuận, cổ vũ, động viên toàn thể cán bộ, hội viên nông dân cả nước phát huy trí tuệ, nêu cao tinh thần trách nhiệm, tin tưởng và tích cực tham gia các hoạt động do HND Việt Nam tổ chức nhằm xây dựng HND Việt Nam vững mạnh, góp phần phát triển nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại, nông dân văn minh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xu-366_22032024155348_728.jpg)
Đây cũng là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng để toàn thể cán bộ, hội viên nông dân, nhất là các cán bộ chủ chốt, chuyên trách các cấp Hội nắm vững nội dung các Nghị quyết, từ đó cụ thể hóa, tổ chức thực hiện các Nghị quyết kịp thời, sáng tạo, hiệu quả; tạo khí thế, phong trào thi đua sôi nổi ở các cấp Hội ngay từ những năm đầu thực hiện.
Bám sát Nghị quyết số 46 của Bộ Chính trị, Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam (khóa VIII), nhiệm kỳ 2023-2028 và Quyết định số 182 của Thủ tướng Chính phủ, Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa đã xây dựng và quyết tâm thực hiện thắng lợi 16 chỉ tiêu, cụ thể: Hằng năm, có 100% hội viên, nông dân được tuyên truyền các chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, nghị quyết, chỉ thị của Hội; 100% cán bộ Hội từ tỉnh đến cơ sở và chi, tổ hội được đào tạo, tập huấn nghiệp vụ công tác Hội. Có 90% cán bộ chuyên trách công tác Hội được trang bị kiến thức về nông nghiệp, kinh tế nông thôn; Kết nạp mới 35.000 hội viên trở lên, phấn đấu đến năm 2028 tỉ lệ tập hợp hội viên đạt 97% trở lên so với số lao động nông, lâm nghiệp, thủy sản; Trong nhiệm kỳ thành lập mới 100 chi hội Nông dân nghề nghiệp trở lên; 100% cơ sở Hội thành lập mới được từ 1- 2 tổ hội Nông dân nghề nghiệp; Phấn đấu có từ 97% cơ sở Hội trở lên được xếp loại hoàn thành tốt và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; Đến năm 2028 số dư quỹ Hội đạt bình quân từ 200.000 đồng trở lên/hội viên; Hằng năm, phổ biến chính sách pháp luật và tư vấn pháp lý cho 350.000 lượt hội viên, nông dân trở lên; Có từ 60% hộ nông dân trở lên đăng ký phấn đấu SXKD giỏi, trong đó có ít nhất 50% số hộ đăng ký đạt danh hiệu gia đình nông dân SXKD giỏi các cấp; Tham gia thực hiện chương trình dạy nghề cho 3.000 lao động trở lên; tạo việc làm và nguồn xuất khẩu lao động cho 2.000 người trở lên; Vận động, hỗ trợ thành lập mới 100 HTX trở lên; thành lập được 1.000 tổ hợp tác trở lên trong nhiệm kỳ...
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7