![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hơn 5.000 cán bộ Hội được nâng cao nhận thức về khởi nghiệp, sáng tạo trong thời kỳ chuyển đổi số, về chương trình OCOP
Theo đó, hội nghị Tổng kết Dự án “Nâng cao nhận thức và năng lực cho cán bộ và hội viên nông dân về khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số, tích cực tham gia chương trình OCOP tại các địa phương” được Chương trình phát triển Liên Hợp quốc, chương trình tài trợ các dự án nhỏ của Quỹ Môi trường toàn cầu tài trợ được thực hiện từ tháng 7 năm 2022, và sẽ kết thúc cuối tháng 4 năm 2024.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nong-dan-vn-1_22042024194039_740.jpg)
Hội nghị do ông Phạm Tiến Nam, Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam chủ trì. Cùng chủ trì có ông Nguyễn Hồng Hải, Chánh Văn phòng Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Giám đốc Ban Quản lý Dự án; bà Nguyễn Thị Thu Huyền, Điều phối viên quốc gia các dự án nhỏ Quỹ Môi trường toàn cầu Liên Hợp quốc.
Hơn 5.000 cán bộ Hội Nông dân được nâng cao nhận thức nhờ dự án
Phát biểu tại hội nghị ông Phạm Tiến Nam, Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam cho biết: Nhận thấy tầm quan trọng trong việc tăng cường hỗ trợ người nông dân nhất là các nông dân trẻ trong khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số, tham gia chương trình OCOP và chủ động đáp ứng yêu cầu trong quá trình hội nhập quốc tế, tháng 6/2020, Hội Nông dân Việt Nam đã ban hành Đề án số 03 về “Nâng cao vai trò cùa Hội Nông dân Việt Nam trong việc hỗ trợ nông dân khởi nghiệp sáng tạo, giai đoạn 2020-2025”. Tuy nhiên, điểm khó khăn, hạn chế của Đề án này là thiếu nguồn lực để triển khai các nội dung, giải pháp, vì vậy, cần sự tham gia hỗ trợ của các tổ chức, cá nhân, nhất là các tổ chức quốc tế.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nong-dan-vn-2_22042024194141_740.jpg)
Trung ương Hội Nông dân Việt Nam đã phối hợp với Chương trình phát triển Liên Hợp quốc và Quỹ Môi trường toàn cầu triển khai Dự án "Nâng cao nhận thức và năng lực cho cán bộ và hội viên nông dân về khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số, tích cực tham gia chương trình OCOP tại các địa phương" nhằm xây dựng năng lực cho cán bộ, hội viên, nông dân về khởi nghiệp sáng tạo và chuyển đổi số gắn với Chương trình OCOP.
Qua hội nghị tổng kết này, ông Phạm Tiến Nam vui mừng thông báo các kết quả đạt được, cụ thể: Dự án đã góp phần nâng cao nhận thức cho hơn 5.000 cán bộ Hội Nông dân từ Trung ương đến cơ sở về khởi nghiệp, sáng tạo trong thời kỳ chuyển đổi số, về chương trình OCop thông qua tập huấn chuyên đề và những sản phẩm tuyên truyền của Dự án.
Từ nâng cao nhận thức của đội ngũ cán bộ sẽ tuyên truyền cho đông đảo nông dân về tầm quan trọng của khởi nghiệp, sáng tạo trong nông nghiệp, chuyển đổi số trong nông nghiệp, phát triển cộng đồng bền vững tại nông thôn.
Qua đó, giới thiệu, quảng bá, xây dựng thương hiệu và mở rộng thị trường kết nối tiêu thụ cho sản phẩm OCop; Trao đổi, chia sẻ thông tin tới người dân các nội dung liên quan đến các vấn đề về nông dân khởi nghiệp, chính sách phát triển nông nghiệp bền vững tại địa phương, chuyển đổi số trong nông nghiệp cho nông dân các tỉnh thành phố.
Cũng trong hội nghị lần này, ông Nguyễn Hồng Hải, Chánh Văn phòng Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Giám đốc Ban Quản lý Dự án đã báo cáo tổng kết dự án. Theo đó, Dự án được triển khai tại 10 tỉnh, thành: Sơn La, Lào Cai, Hà Giang, Hà Nội, Hòa Bình, Quảng Ninh, Lâm Đồng, Bình Định, Bạc Liêu và Cà Mau.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nong-dan-vn-3_22042024194303_740.jpg)
Dự án được triển khai từ tháng 4/2022, đến tháng 4/2024. Trong quá trình triển khai, Dự án đã tổ chức được 10 chương trình, hoạt động thiết thực như tổ chức các hội nghị tập huấn nâng cao nhận thức về khởi nghiệp, sáng tạo trong thời kỳ chuyển đổi số, hội nghị đối thoại, điễn đàn… có sự tham gia của đông đảo các cấp cán bộ, hội viên nông dân.
Thông qua các diễn đàn trao đổi, tập huấn, nông dân đã được tìm hiểu về tình hình sản xuất nông nghiệp, vai trò của nền nông nghiệp trong nước và quốc tế trong bối cảnh hiện đại; những chính sách nâng cao vai trò của Hội Nông dân Việt Nam trong việc hỗ trợ nông dân khởi nghiệp, sáng tạo; cách thức Hội Nông dân Việt Nam hỗ trợ nông dân chuyển đổi số và từng bước tham gia kinh tế số; khái quát về tình hình chuyển đổi số trong nông nghiệp.
Ra mắt 3.500 cuốn cẩm nang nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên, nông dân
Cũng tại hội nghị tổng kết dự án "Nâng cao nhận thức, năng lực cho cán bộ, nông dân về khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số", Trung ương Hội Nông dân Việt Nam phối hợp Quỹ Môi trường toàn cầu, Chương trình phát triển Liên Hợp quốc đã biên soạn và phát hành cuốn Cẩm nang “Hướng dẫn nâng cao nhận thức về phát triển cộng đồng, khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số trong sản xuất nông nghiệp và vai trò của Hội Nông dân trong triển khai chương trình OCOP”. Theo đó, cuốn cẩm nang tài liệu bao gồm 4 phần: Phát triển cộng đồng; Khởi nghiệp sáng tạo; Chuyển đổi số; Triển khai Chương trình OCOP.
Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang, bà Nguyễn Thị Vĩnh An cho rằng: “Dự án đã góp phần nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên nông dân về khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số, tham gia phát triển các sản phẩm OCOP tại địa phương”.
“Cuốn cẩm nang là một sản phẩm hướng dẫn rất bổ ích, thiết thực với cán bộ, hội viên nông dân. Là tài liệu rất quý báu và thiết thực đối với cán bộ, hội viên nông dân tỉnh Tuyên Quang nói riêng và cán bộ, hội viên nông dân cả nước nói chung”, bà An nói thêm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hoi-nong-dan-vn-4_22042024194347_740.png)
Các đại biểu có mặt tại hội nghị đã trao đổi, thảo luận sôi nổi; đề xuất các ý tưởng giai đoạn hoạt động tiếp theo. Cùng với đó đã thống nhất với nội dung và đánh giá cao các kết quả đạt được của Dự án cũng như đánh giá cao chất lượng, hiệu quả, giá trị của cuốn cẩm nang.
Tại Hội nghị cũng ghi nhận sự thống nhất cao của các đại biểu với quan điểm, xác định chuyển đổi số trong nông nghiệp, nông dân, nông thôn là tất yếu, khách quan.
Bế mạc hội nghị, ông Nguyễn Hồng Hải, Chánh Văn phòng Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Giám đốc Ban Quản lý Dự án ghi nhận, đánh giá cao các ý kiến, đóng góp của các đại biểu tại hội nghị. Ông Hải nhấn mạnh: “Hội Nông dân phải là cầu nối dẫn dắt, tạo nền tảng để cán bộ, hội viên nông dân tham gia chuyển đổi số và chuyển đổi số là con đường đặc biệt quan trọng trong hội nhập quốc tế. Các cấp Hội Nông dân mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm, hỗ trợ, đồng hành cùng hội viên nông dân tham gia khởi nghiệp sáng tạo, chuyển đổi số, tham gia phát triển chương trình OCOP tại địa phương”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/04/15/kien-giang-1_15042024220538_740.jpg)
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7