![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Khai giảng lớp tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng phát triển chi hội, tổ hội
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-thang-11/anh-toan-canh-lop-hoc-chi-hoi-nd_15112023131836_721.jpg)
Tới dự và chỉ đạo lớp tập huấn có bà Bùi Thị Thơm, Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hộị Nông dân Việt Nam (NDVN). Tham dự lớp tập huấn có Ban Giám hiệu Nhà trường, các thầy cô giáo và 180 học viên là cán bộ Hội Nông dân các cấp của 10 tỉnh, thành phố khu vực Đồng bằng Sông Hồng gồm: Hà Nội, Nam Định, Hà Nam, Ninh Bình, Hải Phòng, Thái Nguyên….
Phát biểu khai giảng lớp tập huấn, bà Bùi Thị Thơm, Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội NDVN hoan nghênh và đánh giá cao Trường Cán bộ Hội ND tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng về phát triển chi hội nông dân nghề nghiệp, tổ hội nông dân nghề nghiệp cho các cán bộ Hội. Các nội dung chuyên đề tập huấn đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ của Hội như làm cầu nối tập hợp nông dân vào tổ chức Hội; Hội thực hiện tốt chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới; là tiền đề để xây dựng các tổ hợp tác, HTX…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-thang-11/anh-c-thom-1-tai-le-kg-lop-chi-hoi-nd_15112023132142_721.jpg)
Phó Chủ tịch Bùi Thị Thơm đã nhấn mạnh: Trung ương Hội NDVN đã ban hành 4 nghị quyết, trong đó có Nghị quyết xây dựng chi tổ hội nông dân nghề nghiệp, do đó đòi hỏi tất cả cán bộ Hội ai cũng phải biết nội dung hoạt động này. Chi tổ hội nông dân nghề nghiệp đó chính là chi tổ hội đảm bảo những người nông dân tuân thủ nội quy hoạt động theo tiêu chuẩn 5 tự và 5 cùng. 5 cùng là cùng lĩnh vực sản xuất kinh doanh ngành nghề, cùng chịu trách nhiệm, cùng thụ hưởng, cùng chia sẻ; 5 tự là tự giác,tự chịu trách nhiệm, tự quản…
Chủ trương, chỉ đạo đúng nên trong suốt thời gian qua việc thành lập ch, tổ hội nông dân nghề nghiệp đã phát triển mạnh mẽ tại các địa phương, đặc biệt phát triển mạnh tại các tỉnh trong miền Nam. Điểm nổi bật của chi hội nông dân nghề nghiệp, tổ hội nông dân nghề nghiệp không chỉ tập hợp được nông dân mà nó còn thu hút được các nhà khoa học, các doanh nghiệp, các nhà trí thức, các chủ trang trại, các HTX cùng tham gia. Trên cơ sở có sự tham gia của các nhà trên đã giúp cho người nông dân được nâng cao kiến thức, nâng cao phương thức sản xuất. Tuy dư địa còn nhiều những cũng có nhiều cơ sở Hội chưa làm tốt do đó lớp học này sẽ giúp cán bộ Hội có kiến thức, kỹ năng xây dựng chi hội nông dân nghề nghiệp, tổ hội nông dân nghề nghiệp tại địa phương mình.
Đặc biệt, sau khi các địa phương đều tổ chức thành công Đại hội Hội ND cơ sở thì đều tập trung cho công tác đào tạo. Thường trực Trung ương Hội đánh giá cao đối với Trường Cán bộ Hội ND, riêng trong năm 2023 kế hoạch chỉ có đào tạo mở 21 lớp nhưng nhà trường đã tổ chức được 36 lớp, với những nội dung đa dạng và phong phú đáp ứng yêu cầu thực tiễn đề ra.
Bà Bùi Thị Thơm mong muốn lớp tập huấn sẽ đạt được nhiều kết quả cao, từ các kiến thức, kinh nghiệm truyền đạt của các thầy cô, bài giảng sẽ được các học viên mạnh dạn tham gia thảo luận, trao đổi kinh nghiệm từ thực tiễn của mình, những cách làm hay, mô hình hiệu quả để cùng nhau rút ra bài học hay, vận dụng vào trong công việc, giúp cho các học viên khác ở trong tỉnh, trong cụm thi đua học tập lẫn nhau. Đồng thời qua đó, giúp các thầy cô của nhà trường có thêm tài liệu nghiên cứu, tổng kết lý luận, tham mưu cho Trung ương Hội NDVN trong công tác chỉ đạo, lãnh đạo….
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-thang-11/anh-toan-ht-cb-hoi-pb-tai-kg-lop-chi-hoi-nd_15112023132617_721.jpg)
Ông Nguyễn Khắc Toàn, Hiệu trưởng Trường Cán bộ Hội Nông dân Việt Nam cho biết: Tham gia lớp tập huấn về nâng cao kiến thức, kỹ năng về phát triển chi hội nông dân nghề nghiệp, tổ hội nông dân nghề nghiệp cho các cán bộ Hội Nông dân khu vực Đồng bằng Sông Hồng có 180 học viên là cán bộ Hội Nông dân của 10 tỉnh, thành phố. Trong 2 ngày từ ngày 15 đến ngày 16/11, các học viên sẽ được học 4 chuyển đề sau: Chuyên đề xây dựng tổ chức Hội NDVN; Chuyên đề xây dựng chi hội nông dân nghề nghiệp và tổ hội nông dân nghề nghiệp; Chuyên đề hướng dẫn tổ chức sinh hoạt và giới thiệu một số mô hình chi hội nông dân nghề nghiệp và tổ hội nông dân nghề nghiệp; Chuyên đề tổ chức các hoạt động dịch vụ, tư vấn hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất kinh doanh. Cuối buổi tập huấn sẽ có phần trao đổi thảo luận của các học viên chia sẻ kinh nghiệm thực tiễn trong quá trình làm việc, thông qua đó giúp nhà trường bổ sung hoàn thiện cho giáo trình tài liệu.
“Mục tiêu của lớp tập huấn giúp cán bộ Hội có thêm kiến thức, kỹ năng về tổ chức xây dựng cơ sở hội, đặc biệt là những vấn đề mới về xây dựng chi hội nông dân nghề nghiệp, giúp cho cán bộ Hội thống nhất trong toàn hệ thống của Hội phương pháp, cách thức, quy trình xây dựng chi hội nông dân nghề nghiệp, nhất là cách thức tổ chức sinh hoạt, cách nghiên cứu từ các mô hình hay, mô hình mới để học hỏi và vận dụng vào đơn vị mình…”, ông Toàn nhấn mạnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-thang-11/anh-cac-hoc-vien_15112023133419_721.jpg)
Chia sẻ cảm nghĩ tham gia lớp tập huấn, chị Nguyễn Thị Nhàn, Phó Chủ tịch Hội ND xã Thi Sơn, huyện Kim Bảng, tỉnh Hà Nam bày tỏ vui mừng được tham gia lớp tập huấn, được bổ sung kiến thức và kỹ năng về phát triển và xây dựng chi hội nông dân nghề nghiệp, dù mới đọc tiêu đề nội dung của 4 chuyên đề đã thấy các nội dung đều thiết thực, sẽ dễ vận dụng vào thực tiễn công việc. Chị Nhàn cho biết, chị mới sang công tác bên Hội ND xã nên có nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân chưa nắm rõ. Chị rất tâm đắc với chuyên đề kỹ năng tổ chức sinh hoạt chi hội nông dân nghề nghiệp, nó sẽ giúp chị nắm bắt phương pháp vận dụng vào trong công việc của mình được thận lợi hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanh/oanh-thang-11/c-thao_15112023132738_721.jpg)
Chị Vương Thị Thảo, Phó Chủ tịch Hội ND xã Di Trạch, huyện Hoài Đức, TP.Hà Nội – học viên lớp tập huấn cho biết: Hội ND xã Di Trạch có 1 chi hội nông dân nghề nghiệp trồng cây ăn quả (táo, ổi), có 28 thành viên tham gia. Chi hội này đang phát triển rất tốt, các thành viên trong chi hội ND nghề nghiệp đều có tâm huyết sản xuất ra sản phẩm địa phương đạt chất lượng cao và sản phẩm của chi hội đã được chứng nhận là sản phẩm OCOP. Hội ND xã đang làm hồ sơ đề cử Chi hội nông dân nghề nghiệp lên Hội ND TP Hà Nội khen thưởng về các hoạt động của chi hội. Thời gian tới, Hội ND xã dự kiến sẽ nhân rộng chi hội nông dân nghề nghiệp theo mô hình kinh doanh tiếp cận thị trường.
“May mắn cho tôi được tham gia lớp tập huấn này mong sẽ mang kiến thức học được áp dụng vào công việc vì các nội dung chuyên đề bài giảng rất thiết thực như chuyên đề hướng dẫn xây dựng tổ chức sinh hoạt chi hội nông dân nghề nghiệp sẽ giúp tôi có thêm kiến thức tổ chức các buổi sinh hoạt cho chi hội có ý nghĩa và sinh động hơn, qua đó đẩy mạnh các hoạt động của chi hội nông dân nghề nghiệp…”, chị Thảo nói.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7