![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
“Người gìn giữ tương lai xanh” biến rác thành “của cải” cùng bảo vệ môi trường
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xanh4_22032024050804_728.jpg)
Chiều 21/3, tại huyện Nam Đàn, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tổ chức Hội nghị truyền thông Dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải tại Việt Nam, góp phần vào nỗ lực giảm phát thải khí nhà kính của cộng đồng quốc tế”. Dự án với sự tham gia của 11 xã của 3 đơn vị cấp huyện, gồm: Đô Lương, Nam Đàn, thị xã Thái Hòa.
Mục tiêu thực hiện Dự án nhằm tuyên truyền, vận động nâng cao nhận thức của hội viên, nông dân về bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu; từng bước giải quyết một cách cơ bản việc lãng phí thức ăn dư thừa, chất thải chăn nuôi, giảm thiểu lượng rác thải gây ô nhiễm môi trường; xây dựng và nhân rộng các mô hình về chuyển đổi chất thải thành nguồn thức ăn dinh dưỡng phục vụ chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp, tăng năng suất, tạo công ăn việc làm, thu nhập cho hội viên nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xanh5_22032024051010_728.jpg)
Dự án đã đào tạo 30 giảng viên nguồn và vận động 540 hội viên nông dân - những “Người gìn giữ tương lai xanh” áp dụng, thực hiện các kỹ thuật của Dự án gồm: Lên men phụ phẩm cây trồng làm thức ăn chăn nuôi; nuôi gà trên đệm lót sinh học dày; ủ phân hữu cơ từ phụ phẩm cây trồng; nuôi sâu canxi; nuôi trùn quế.
Trên địa bàn huyện Nam Đàn có 10 giảng viên nguồn (TOT) là cán bộ Hội Nông dân huyện, xã được tham gia lớp đào tạo của dự án. Huyện tổ chức được 11 lớp tập huấn kỹ thuật xử lý rác thải thân thiện với môi trường cho 330 học viên, thành lập được 4 nhóm gìn giữ tương lai xanh với 180 thành viên tham gia, xây dựng và nhân rộng hơn 200 mô hình áp dụng kỹ thuật xử lý rác thải trên địa bàn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xanh2_22032024051542_728.jpg)
“Người gìn giữ tương lai xanh” với mong muốn truyền tải tới mọi người thông điệp “cùng nhau xử lý rác thải hiệu quả hôm nay vì phồn vinh của cộng đồng ngày mai”, “Biến rác thải thành của cải” từ đó góp phần thúc đẩy, thay đổi hành vi xử lý rác thải hiệu quả của những người dân trên địa bàn.
Từ kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học, chuyên gia hàng đầu và thực tiễn các hộ dân đã áp dụng và chứng minh rằng các kỹ thuật xứ lý rác thải hữu cơ theo hướng thân thiện với môi trường này đạt được tiêu chuẩn 5 nhất, đó là: “Dễ thực hiện nhất – rẻ nhất – sinh lợi nhiều nhất – lành mạnh nhất và khỏe nhất”.
Tại Hội nghị, các hội viên nông dân huyện Nam Đàn được tham quan mô hình xử lý rác thải tại một số gia đình; giới thiệu tổng quan về Dự án; các kỹ thuật xử lý rác thải (lên men phụ phẩm cây trồng làm thức ăn chăn nuôi; nuôi gà trên đệm lót sinh học dày; ủ phân hữu cơ từ phụ phẩm cây trồng tại ruộng; xử lý gốc rạ tại ruộng; nuôi sâu can xi, nuôi giun quế).
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/xanh1_22032024051648_728.jpg)
Trao đổi tại hội nghị, ông Nguyễn Quang Tùng – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Nghệ An mong muốn các đồng chí giảng viên nguồn, hội viên nông dân đã tham gia dự án trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm về kỹ thuật xử lý rác thải hữu cơ thân thiện với môi trường và chúng tôi cũng rất mong được nghe các ý kiến đóng góp của các đại biểu tham dự hội nghị để Dự án đạt kết quả cao hơn, lan tỏa ngày càng mạnh mẽ hơn đến các hộ hội viên nông dân trên địa bàn xã. Đồng thời, những nỗ lực của mỗi cá nhân, đóng góp một vai trò quan trọng, quyết định sự thành công của dự án “Tuyên truyền vận động nông dân xử lý rác thải tại Việt Nam, góp phần vào nỗ lực giảm phát thải khí nhà kính của cộng đồng quốc tế”.
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7