![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Cẩm Giàng: Xây dựng thế hệ nông dân mới xứng đáng với vai trò “chủ thể”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/van-nghe_24052023170417_720.jpg)
Dự Đại hội có bà Phạm Thị Thanh Tâm - Uỷ viên BCH T.Ư Hội Nông dân Việt Nam, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội ND Hải Dương; ông Ngô Quang Giáp - Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ; ông Trần Văn Quyết - Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện Cẩm Giàng cùng 152 đại biểu đại diện cho trên 33 nghìn hội viên nông dân toàn huyện.
Nhiệm kỳ qua, dưới sự lãnh đạo của Ban Chấp hành Huyện ủy, Hội ND tỉnh, Hội ND huyện Cẩm Giàng đã nêu cao tinh thần đoàn kết, năng động, sáng tạo; lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Hội ND huyện lần thứ XI, nhiệm kỳ 2018 - 2023. Tình hình nông nghiệp, nông dân, nông thôn của huyện đã có nhiều khởi sắc. Sản xuất nông nghiệp chuyển dần từ bề rộng sang chiều sâu; bước đầu hình thành một số sản phẩm hàng hóa đặc trưng của huyện, đến nay đã có 19 sản phẩm đạt OCOP từ 3 sao trở lên. Nhiều chính sách, cơ chế, chương trình, dự án hỗ trợ cho nông dân được triển khai hiệu quả. Những thành tựu đạt được trong sản xuất nông nghiệp đã góp phần thay đổi bộ mặt nông thôn; đời sống vật chất, tinh thần của nông dân và nhân dân toàn huyện không ngừng được cải thiện.
Trong nhiệm kỳ qua, chất lượng công tác tuyên truyền ngày càng được nâng cao, có trọng tâm, trọng điểm, linh hoạt, sáng tạo, phù hợp trong tình hình mới. Nổi bật là tuyên truyền thông qua các ứng dụng mạng xã hội, các kênh thông tin đại chúng; thông qua các Hội thi “Nhà nông đua tài”, “Nông dân tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ tài nguyên, môi trường”, Liên hoan “Tiếng hát đồng quê”, Giải bóng chuyền “Bông lúa vàng”; thông qua các buổi sinh hoạt mô hình, các câu lạc bộ... 5 năm qua, toàn huyện đã kết nạp được 3.401 hội viên mới, nâng tổng số hội viên lên 33.610 hội viên; có 58.590 lượt hộ đăng ký, qua bình xét có 35.237 lượt hộ đạt danh hiệu SXKD giỏi các cấp; các cấp Hội chủ động phối hợp với các cơ quan chuyên môn mở 8 lớp dạy nghề cho 280 nông dân; tổ chức 427 buổi chuyển giao KHKT cho 33.584 lượt hội viên, nông dân; tín chấp với Ngân hàng NN&PTNT dư nợ đạt 42 tỷ đồng cho 385 hộ vay ở 53 tổ vay vốn; tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện, dư nợ đạt 110,4 tỷ đồng cho 2.073 hộ vay ở 84 tổ tiết kiệm và vay vốn; phối hợp cung ứng trên 100 tấn phân bón trả chậm cho hội viên nông dân. Tổng nguồn Quỹ Hỗ trợ nông dân toàn huyện đạt 6,894 tỷ đồng cho 246 hộ vay.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-5_-quang-canh-dai-hoi_24052023170609_720.jpg)
Các cấp Hội Nông dân trong huyện đã quan tâm việc hỗ trợ nông dân xây dựng thương hiệu, nhãn hiệu tập thể, gắn tem truy xuất nguồn gốc cho các sản phẩm nông nghiệp, như: cà rốt Đức Chính, dưa hấu Ngọc Liên, Bí xanh, bí đỏ Cẩm Hưng, trứng gà Cẩm Đông, rượu nếp Phú Lộc, rau gia vị Cẩm Văn, Bánh Đa Nhũ Hồng Cẩm Điền, Giò lụa Cẩm Hoàng… Nhiều sản phẩm đã được hỗ trợ đưa lên các sàn thương mại điện tử qua đó nâng tầm giá trị nông sản. Các cấp Hội trong huyện đã tích cực vận động, hướng dẫn, hội viên nông dân tham gia phát triển các hình thức kinh tế tập thể trong nông nghiệp, xây dựng thành công nhiều mô hình kinh tế tập thể, tổ, nhóm liên kết sản xuất, chi, tổ Hội Nông dân nghề nghiệp… Trong đó, tiêu biểu có thể kể đến HTX chăn nuôi và dịch vụ thương mại Cẩm Đông, HTX nông nghiệp hữu cơ Thành Đông Xanh; tổ liên kết trồng rau gia vị xã Cẩm Văn, xã Đức Chính, Chi hội nông dân nghề nghiệp trồng dưa hấu xã Ngọc Liên; Tổ hội chăn nuôi thủy sản, chăn nuôi gia cầm xã Cẩm Hoàng...
Thông qua phong trào, nhiều hội viên nông dân đã mạnh dạn nghiên cứu, tìm tòi sáng chế ứng dụng khoa học công nghệ để theo dõi quá trình sinh trưởng, phát triển của cây trồng, vật nuôi, cảnh báo rủi ro, phân tích dữ liệu trong chăn nuôi nâng cao chất lượng sản phẩm, điển hình như: Ông Bùi Mạnh Cường (xã Ngọc Liên) với mô hình chăn nuôi lợn thông minh theo công nghệ Hà Lan; Ông Đào Hữu Thuân (xã Cẩm Đông) với mô hình ứng dụng công nghệ hiện đại nuôi gà đẻ trứng đạt tiêu chuẩn OCOP 3 sao tiêu thụ trên các sàn thương mại điện tử…; công tác vận động, hỗ trợ nông dân tham gia xây dựng nông thôn mới được tăng cường với những việc làm và hiệu quả rõ nét, các cấp Hội đã tuyên truyền, vận động hội viên nông dân đóng góp 2,74 tỷ đồng, 1.650 ngày công, hiến hàng nghìn m2 đất xây dựng cơ sở hạ tầng nông thôn; thành lập 9 mô hình “Nông dân tự quản về an ninh trật tự”; 3 mô hình “Nông dân thu gom, phân loại, xử lý rác hữu cơ thành phân bón tại hộ gia đình”; 7 mô hình “Cánh đồng không rác thải”, 10 mô hình “Tuyến đường nông dân tự quản”, 3 mô hình “trồng đường hoa, hàng cây xanh ven đường”, 2 mô hình “Nói không với rác thải trên các kênh tiêu thoát nước nội đồng”…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-4_-dc-tam-phat-bieu_24052023170726_720.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, bà Phạm Thị Thanh Tâm - Uỷ viên BCH T.Ư Hội NDVN, Tỉnh uỷ viên, Chủ tịch Hội ND Hải Dương đã biểu dương những kết quả đạt được của cán bộ, hội viên nông dân huyện Cẩm Giàng trong nhiệm kỳ qua. Đề nghị tập thể BCH khóa mới cần nâng cao trách nhiệm, phát huy tinh thần đoàn kết, năng động, sáng tạo trong triển khai thực hiện nhiệm vụ công tác Hội và tổ chức các phong trào nông dân, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới. Phát huy giá trị truyền thống, xây dựng thế hệ nông dân mới phát triển toàn diện, từng bước hoàn thiện đạo đức, trí tuệ, có năng lực sáng tạo, kỹ năng canh tác nông nghiệp công nghệ cao, thực sự là “chủ thể” của quá trình phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/bo-phieu_24052023170758_720.jpg)
Với phương châm “Đoàn kết - Dân chủ - Sáng tạo - Hợp tác - Phát triển” và chủ đề “ Xây dựng tổ chức Hội và giai cấp nông dân huyện Cẩm Giàng vững mạnh; phát huy ý chí, khát vọng, sáng tạo của giai cấp nông dân thực hiện có hiệu quả vai trò là chủ thể, trung tâm trong phát triển nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại, nông dân văn minh, góp phần thực hiện mục tiêu xây dựng huyện Cẩm Giàng phát triển nhanh và bền vững theo hướng công nghiệp, phấn đấu đến năm 2025 cơ bản đạt tiêu chí đô thị loại IV, năm 2030 trở thành thị xã”. Đại hội lần thứ XII Hội ND huyện Cẩm Giàng đã thông qua Nghị quyết về 15 chỉ tiêu chủ yếu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/tang-hoa_24052023170929_720.jpg)
Đại hội đã bầu BCH Hội ND huyện Cẩm Giàng khóa XII, nhiệm kỳ 2023 - 2028. Đại hội cũng đã tiến hành bầu đoàn đại biểu đi dự Đại hội Hội Nông dân tỉnh lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 - 2028. Ông Lê Quý Quỳnh tái đắc cử chức Chủ tịch Hội ND huyện Cẩm Giàng khoá XII, nhiệm kỳ 2023-2028.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7