![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
Nông dân Diễn Hùng khá giả từ nghề nuôi hươu lấy nhung
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou3_03052024203351_728.jpg)
Đầu những năm 80 của thế kỷ trước, người dân xã Diễn Hùng đã biết đến mô hình nuôi hươu lấy nhung nhưng số lượng còn rất ít, số hộ nuôi chỉ tính trên đầu ngón tay. Đến những năm của thập niên 90, khi kinh nghiệm dần được hình thành và nắm chắc được tập tính của con hươu cũng như cách chăm sóc, số hộ nuôi dần tăng lên nhưng ngặt nỗi là con hươu lại không phát huy được giá trị về kinh tế khi giá cả giảm sâu. Cũng từ đây, số hộ nuôi hươu bắt đầu giảm và chuyển hướng sang những vật nuôi truyền thống như bò thịt và đặc biệt là lợn.
Như “con tạo xoay vần” nghề nuôi hươu lại một lần nữa được người dân lựa chọn như một sự hữu duyên trong nghiệp chăn nuôi của mình. Kể từ năm 2005, khi mà giá trị kinh tế từ hươu được xem trọng, số hộ nuôi bắt đầu tăng lên và cho đến nay trở thành “thủ phủ” cung cấp nhung hươu trên địa bàn huyện cho thương lái khắp vùng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou1_03052024203633_728.jpg)
Diễn Hùng thuộc xã đồng bằng ven biển, có diện tích tự nhiên gần 534ha, sản xuất nông nghiệp thuận lợi nên điều kiện thức ăn, nước uống cũng góp phần kích cầu nhân rộng mô hình nuôi hươu. Hiện nay, tổng đàn hươu của toàn xã khoảng 1.678 con với 184 hộ nuôi được nuôi tập trung chủ yếu ở 2 thôn Hùng Nghĩa và Hùng Phong. Trong những năm gần đây, mô hình nuôi hươu trên địa bàn xã mang lại hiệu quả kinh tế cao. Mặc dù nhung hươu biến động theo giá cả thị trường nhưng về cơ bản hơn hẳn các vật nuôi khác. Các hộ nuôi hươu không chỉ lấy nhung bán cho thương lái mà còn bán con giống nên nguồn thu nhập hàng năm rất ổn định.
Để tạo thương hiệu nhung hươu và hỗ trợ nhau trong phát triển kinh tế, Hội Nông dân các cấp đã định hướng các hộ thành lập Tổ hội nghề nghiệp chăn nuôi hươu nhằm mục đích hỗ trợ nhau về kỹ thuật chăm sóc, bắt hươu khi cắt lộc hoặc khi tiêm phòng,…Tổ hội có quy chế hoạt động riêng dựa trên nguyên tắc “5 cùng”, 3 tháng sinh hoạt 1 lần, mỗi hộ tham gia tổ hội đóng góp quỹ 100.000 đồng/năm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou4_03052024203808_728.jpg)
Qua trao đổi, ông Lê Đình Phùng – Chủ tịch Hội Nông dân xã cho biết: Nhờ điều kiện tự nhiên của xã phù hợp nên việc nuôi hươu của các hộ gặp khá nhiều thuận lợi. Chẳng hạn như: Tận dụng từ các phế phụ phẩm trong sản xuất nông nghiệp như cây ngô, khoai, lạc…và tận dụng diện tích đất để trồng thêm cỏ. Từ những lợi thế có được, cấp ủy xã đã chỉ đạo tập hợp những hộ chăn nuôi có nhu cầu đi tham quan, học hỏi kinh nghiệm ở một số địa phương khác. Để khuyến khích người dân nuôi hươu, Hội đồng nhân dân xã còn đưa ra Nghị quyết hỗ trợ 5 triệu cho hộ nuôi từ 3 đến 5 con hươu, 10 triệu với hộ nuôi từ 6 đến 10 con.
Nuôi hươu cũng phụ thuộc vào điều kiện thời tiết và kỹ thuật chăm sóc sẽ cho cân nặng nhung hươu nhưng bình quân mỗi cặp dao động từ 1,5 đến 2kg, cũng có những con đặc biệt cho nhung to. Điển hình như thời điểm cuối năm 2023 con hươu của gia đình ông Trần Quang Huấn ở thôn Hùng Nghĩa thu được cặp nhung có cân nặng 3,9kg và đây được đánh giá là cặp nhung hươu có cân nặng nhất vùng từ trước tới nay.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou2_03052024204046_728.jpg)
Qua quan sát, chuồng trại nuôi hươu có mái che, thông thoáng. Hươu đực, hươu cái được nuôi riêng từng chuồng. Để giữ vệ sinh trại hươu, người nuôi dùng tro trấu trộn lẫn rơm rạ để làm đệm lót cho các ô chuồng được sạch sẽ, định kỳ sẽ thay mới 1 lần.
Giá nhung hươu phụ thuộc vào đặc điểm, chất lượng. Chẳng hạn như nhung tam, nhung nhị, nhung non, nhung già. Mua nhung cũng tùy theo sở thích của người mua, nếu người mua để chơi, trưng bày thì mua loại nhung già còn mua bồi bổ là mua nhung non.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou1_03052024204142_728.jpg)
Phấn khởi khi nuôi hươu cho thu nhập ổn định hàng năm, anh Vũ Ngọc Sinh (1976) thôn Hùng Nghĩa - người đã có kinh nghiệm nuôi hươu trên 10 năm cho biết: “Gia đình tôi nuôi 25 con hươu trong đó có 6 con cái. Con cái từ khi được 3 tháng mua về nuôi 1,5 năm bắt đầu đẻ con, mỗi con hươu con bán với giá 15 triệu đối với con cái, 30 triệu đối với con đực. Tuy nhiên chăm hươu lấy nhung phải cho ăn thêm ngô, khoai, đậu… để tạo chất lượng cho nhung. Đặc biệt, giai đoạn hươu lên nhung thì bồi bổ thức ăn có hàm lượng tinh bột cao để nhung đạt trọng lượng cao, bán được giá. Còn đối với hươu sinh con thì chỉ cần ăn cỏ nên chi phí nuôi hươu đực lấy nhung sẽ cao hơn nuôi hươu cái đẻ con. Mỗi ngày cho ăn 2 lần sáng và chiều. Chi phí thức ăn nuôi 25 con hươu chưa tính công khoảng 50 triệu/năm. Nuôi hươu khỏe, không lo bệnh tật vì nó vốn là động vật hoang dã. Nuôi hươu của xã Diễn Hùng có đầu ra ổn định, khi nào hươu đến kì thu hoạch mình báo cho người mua họ đến xem để cắt nhung. Đối với việc nuôi hươu, mỗi năm thu nhập từ hươu từ 250 đến 300 triệu là bình thường”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/huou5_03052024204303_728.jpg)
Nhìn chung nuôi hươu lấy nhung là nghề cho thu nhập cao mà không tốn nhiều thời gian, được nhiều bà con lựa chọn để phát triển kinh tế. Thời điểm bắt đầu vào vụ thu hoạch nhung hươu có giá bán trung bình là 10 đến 11 triệu đồng/kg nhung hươu. Để kích cầu người dân nuôi hươu, ngoài những chính sách của xã Diễn Hùng, Hội Nông dân huyện, tỉnh đã tiến hành cho người dân nuôi hươu vay nguồn Quỹ Hỗ trợ Nông dân tổng cộng 760 triệu đồng để tăng đàn, mở rộng quy mô.
“Hiện tại các thành viên trong tổ hội nghề nghiệp là những hạt nhân tiêu biểu trong hoạt động Hội và phong trào nông dân, có đóng góp tích cực vào phát triển kinh tế, văn hóa của địa phương”.
Ông Lê Đình Phùng – Chủ tịch Hội Nông dân xã Diễn Hùng.
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7