![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Kỳ Sơn: Phát động phòng chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm và an toàn vệ sinh thực phẩm
Tham dự buổi lễ có ông Nguyễn Viết Hùng – Phó Bí thư, Chủ tịch UBND huyện, ông Lữ Quang Hưng – UVBTV, Trưởng Ban Tuyên giáo, Giám đốc Trung tâm Chính trị huyện cùng đại diện lãnh đạo các ban, phòng, MTTQ và các đoàn thể cấp huyện và lãnh đạo một số xã cùng cán bộ HND 21 xã, thị trấn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ky-son2_08112023151643_728.jpg)
Hiện tại, thời tiết đang bắt đầu chuyển lạnh, dự kiến thời gian tới khu vực miền núi có khả năng xuất hiện rét đậm, rét hại ảnh hưởng đến sản xuất nông nghiệp, đặc biệt là công tác chăn nuôi gia súc, gia cầm. Bên cạnh đó việc sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn trên địa bàn huyện chưa thực sự đảm bảo cùng với thực hiện các quyết định, kế hoạch của cấp trên.
Phát biểu tại buổi lễ phát động, ông Nguyễn Viết Hùng – Chủ tịch UBND huyện Kỳ Sơn nhấn mạnh: “Phòng chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm không chỉ là trách nhiệm của mỗi một hộ gia đình mà là trách nhiệm của cả cộng đồng, đòi hỏi sự quan tâm, vào cuộc của cả hệ thống chính trị. Bởi chăn nuôi là một vấn đề quan trọng trong phát triển kinh tế huyện nhà, là nguồn thu chính của mỗi hộ gia đình và là nguồn thu của toàn xã hội, sau mỗi đợt rét đậm, rét hại thiệt hại kinh tế của các hộ gia đình nói riêng, nền kinh tế của toàn huyện nói chung bị thiệt hại lên đến hàng chục tỷ đồng, thế nhưng vấn đề đảm bảo phòng chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm vẫn còn lơ là bỏ quên.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ky-son2_08112023152008_728.jpg)
Vệ sinh an toàn thực phẩm là vấn đề có tầm quan trọng đặc biệt bởi nó không chỉ ảnh hưởng trực tiếp đến sức khoẻ con người, sự phát triển giống nòi mà còn tác động đến quá trình sản xuất, lưu thông hàng hoá, du lịch, thương mại và an sinh xã hội. An toàn thực phẩm còn là biểu hiện sự văn minh của các nhà sản xuất, chế biến, kinh doanh, lưu thông phân phối, của người sử dụng, của mỗi địa phương và mỗi quốc gia. Được tiếp cận với thực phẩm an toàn đang trở thành quyền cơ bản đối với mỗi con người”.
Cũng tại buổi lễ phát động, Chủ tịch UBND huyện đề nghị các cấp chính quyền, các ban ngành, đoàn thể và các tổ chức xã hội phải tăng cường công tác chỉ đạo, triển khai đồng loạt và đạt chất lượng cao các hoạt động đảm bảo phòng chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm trước khi gió mùa Đông Bắc tràn về, coi đó đó là nhiệm vụ bảo đảm cho sự phát triển bền vững của nông dân, có chiến lược phát triển vùng thức ăn và phương án dự trữ thức ăn, thường xuyên theo dõi diễn biến thời tiết tổ chức chăn nuôi hợp lý, đảm bảo theo quy trình kỹ thuật.
Đồng thời, tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát bảo đảm an ninh, an toàn thực phẩm; kiên quyết đấu tranh, ngăn chặn, xử lý nghiêm các tổ chức, cá nhân, cơ sở sản xuất, kinh doanh vi phạm pháp luật, lơ là thiếu trách nhiệm trong quá trình chăm sóc đàn vật nuôi. Tăng cường tuyên truyền, phổ biến các mô hình sản xuất, kinh doanh, các sản phẩm, chuỗi thực phẩm an toàn, các sản phẩm truyền thống của địa phương nhằm quảng bá, khích lệ sản xuất, chăn nuôi sản phẩm thực phẩm an toàn, mang đậm nét truyền thống, đặc sản địa phương..
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ky-son3_08112023152113_728.jpg)
Lễ phát động nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của các cơ quan, tổ chức, gia đình về phổ biến kiến thức “phòng, chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm; sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn”; Thực hiện đúng các quy định về điều kiện an toàn thực phẩm trong cung cấp dịch vụ ăn uống và chịu hoàn toàn trách nhiệm về những hành vi vi phạm theo pháp luật; Tăng cường công tác thanh tra, kiểm tra để kịp thời phát hiện các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh tiêu thụ nông sản, thực phẩm không an toàn; Thực hiện nghiêm túc “3 không”, “3 có” về an toàn vệ sinh thực phẩm theo Nghị quyết số 01-NQ/HNDT của Ban Chấp hành Hội Nông dân tỉnh.
Tại buổi lễ phát động, ông Phan Văn Mạnh, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Kỳ Sơn đã đưa ra một số nhiệm vụ trọng tâm để thực hiện tốt trách nhiệm của Hội trong thời gian tới:
Thứ nhất: Tiếp tục tuyên truyền cho hội viên, nông dân về chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về sản xuất, chăn nuôi, kinh doanh, nhất là các quy định về trồng trọt, chăn nuôi, chế biến, bảo quản và kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn.
Thứ hai: Đẩy mạnh liên kết sản xuất, chăn nuôi chế biến, bảo quản, tiêu thụ sản phẩm gắn với bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm; nhân rộng mô hình sản xuất, chăn nuôi hiệu quả, tăng cường ứng dụng khoa học công nghệ trong sản xuất nông sản thực phẩm. Phát huy vai trò của tổ chức Hội trong sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn.
Thứ ba: Nâng cao trách nhiệm của nông dân trong sản xuất, hướng đến nền nông nghiệp sinh thái, nông nghiệp thân thiện với môi trường. Thực hiện 3 không, đó là: Không sử dụng chất cấm trong trồng trọt, chăn nuôi, bảo quản, chế biến nông sản, thực phẩm; không kinh doanh chất cấm và nông sản thực phẩm không an toàn, kém chất lượng; không tiêu dùng nông sản, thực phẩm bẩn, nông sản thiếu an toàn. Thực hiện 3 có, đó là: Có hiểu biết về quy trình kỹ thuật chăn nuôi, trồng trọt, chế biến thực phẩm an toàn; có ý thức tự giác chấp hành pháp luật về an toàn thực phẩm; có trách nhiệm phát giác và ngăn chặn thực phẩm không an toàn. Thả rông trâu bò, thiếu trách nhiệm chăm đàn gia súc, gia cầm.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ky-son1_08112023152253_728.jpg)
Cũng nhân dịp này, Hội Nông huyện Kỳ Sơn trân trọng đề nghị các cấp ủy Đảng, chính quyền, MTTQ, các ngành, các cấp tiếp tục quan tâm chỉ đạo, tạo điều kiện để tổ chức Hội Nông dân làm tốt nhiệm vụ được giao, thực hiện có hiệu quả việc tuyên truyền, vận động hướng dẫn nông dân sản xuất, chăn nuôi, kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn, không để xẩy ra tình trạng gia súc, gia cầm chết đói rét. Cùng với đó là nâng cao chất lượng nông sản góp phần “Bảo đảm an ninh, an toàn thực phẩm trong tình hình mới”; đồng thời phát động toàn thể hội viên, nông dân ra sức phòng, chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm; sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn.
Tại buổi lễ, lãnh đạo UBND, HND huyện; UBND, HND xã ký cam kết thực hiện công tác phòng chống đói rét cho đàn gia súc, gia cầm và sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7