![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ngay-tbls-27.7_27072024065827_721.jpg-ok_27072024065827_721.jpg)
Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An chỉ đạo kiểm tra thông tin trại lợn Masan gây ô nhiễm
Đoàn kiểm tra ghi nhận phản ánh của người dân
Theo đó, hiện tại 2 trang trại nuôi lợn của Công ty TNHH MNS Farm đều nằm trên phần đất thuộc xóm Côn Sơn, nay là xóm Cồn Tô, xã Hạ Sơn. Tổng diện tích cơ sở chăn nuôi của trại S2: 1.116.800m2 đã đi vào hoạt động từ tháng 12 năm 2017 với 5.000 lợn nái và 40.000 lợn thịt. Còn trại S1 có tổng diện tích cơ sở chăn nuôi: 1.094.315,8 m2, đi vào hoạt động từ tháng 12/2019 với 5.400 lợn nái và 60.000 lợn thịt.
Với tổng quy mô rất lớn, quá trình vận hành của trang trại đã gây ra mùi hôi thối khiến người dân sống trên địa bàn và các vùng phụ cận bức xúc và nhiều lần có ý kiến với chính quyền cũng như đại diện của trang trại chăn nuôi, đặc biệt là phản ảnh của những hộ dân sống trong cự ly gần với trại chăn nuôi.
Từ ý kiến phản ánh của nông dân, PV Nông thôn mới đã tìm hiểu và có 2 bài viết “Dân bức xúc vì mùi hôi thối từ trang trại lợn Masan ở Nghệ An” và “Trại lợn Masan gây ô nhiễm và ý kiến của lãnh đạo Chi cục Bảo vệ môi trường”. Sau đó, Bí thư Tỉnh ủy Nghệ An đã có chỉ đạo kiểm tra tình hình thực tế. Ngày 10/11/2022, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Nghệ An phối hợp với UBND huyện Quỳ Hợp, UBND xã Hạ Sơn, đại diện các xóm và Công ty TNHH MNS Farm Nghệ An kiểm tra và ghi nhận tình hình thực tế.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/masan2(1).jpg)
Ngày 18/11, phóng viên có cuộc tiếp xúc với cán bộ xóm Xiểm – người đã tham gia trong đoàn ngày 10/11/2022 và có ý kiến tại hội trường, vị cán bộ này cho biết: “Mùi hôi thối, so với các năm trước có giảm hơn nhưng mùi hôi thối cứ xuất hiện như thế về lâu dài sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của người dân. Nếu thời tiết bình thường thì mùi xuất hiện 2 lần/tuần và kéo dài 30 phút/lần, có lúc 2 tuần/lần; còn đối với thời tiết mưa nhiều mùi hôi thối xuất hiện đều hơn trung bình 2 ngày/lần. Bản thân tôi cũng như người dân sống ở đây khiếp đảm khi thời tiết thay đổi, mùi nồng nặc, mùi hôi sốc những lúc như thế làm xuất hiện triệu chứng khó thở”.
Tại biên bản làm việc, ông Lê Sỹ Hào – Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Quỳ Hợp cho rằng: “Thời gian qua, tình trạng ô nhiễm môi trường tại công ty xảy ra ít hơn so với giai đoạn mới đi vào hoạt động. Tuy nhiên vẫn có phản ánh của cử tri và người dân về tình trạng mùi hôi thối phát sinh trong quá trình hoạt động của chăn nuôi của công ty. Đề nghị Phòng quan hệ cộng đồng (của doanh nghiệp - PV) phối hợp tốt và chặt chẽ với người dân để ghi nhận về tần suất và thời gian có mùi hôi thối chính xác hơn, để làm cơ sở trả lời những thắc mắc của nhân dân về mùi hôi phát sinh từ trang trại”.
Kết luận buổi làm việc có ghi nhận: “Qua tìm hiểu người dân xóm Cồn Tô và xóm Xiểm cho thấy việc báo chí phản ánh do hoạt động trang trại chăn nuôi là có cơ sở nhưng mức độ ảnh hưởng là chưa có cơ sở để kết luận”.
Chi tiết hơn trong phản ánh việc trang trại lợn Masan gây ô nhiễm mùi, ông Trương Thanh Tuấn - xóm trưởng xóm Long Sẹt đã ghi nhật kí ngày, giờ xuất hiện tình trạng trên và cho biết, chỉ sau 2 ngày Đoàn kiểm tra về địa phương làm việc, mùi hôi thối nặng xuất hiện liên tục, cụ thể ngày 12/11 thời gian kéo dài từ 7giờ sáng đến 12 giờ trưa, có cả mùi hôi và mùi khét nặng; ngày 13/11 tình trạng này kéo dài từ 7 giờ sáng đến 11 giờ trưa và ngày 14/11 từ 15 giờ đến 17 giờ.
Cần đảm bảo an sinh cho người dân
Khuyến khích doanh nghiệp đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn là một chủ trương quan trọng của Đảng và Nhà nước ta. Doanh nghiệp kinh doanh có lãi sẽ có đóng góp đối với việc phát triển kinh tế, xã hội tại địa phương. Tuy nhiên, Nhà nước ta cũng nhấn mạnh quan điểm phát triển kinh tế phải đi đôi với bảo vệ môi trường và đảm bảo các vấn đề về an sinh xã hội.
Ông Lê Văn Lĩnh - người dân xóm Xiểm cho rằng cuộc sống gia đình ông đang bị ảnh hưởng nghiêm trọng kể từ ngày doanh nghiệp về xây dựng trại lợn ở đây. Ảnh: Bùi Ánh
Theo ý kiến của người dân xóm Xiểm, những ngày mới bắt đầu về đầu tư trên địa bàn, doanh nghiệp đã hứa sẽ hỗ trợ xây dựng các công trình phúc lợi xã hội như đường giao thông nông thôn, nhà văn hóa, cung cấp nước sạch… Nhưng đến nay kể từ ngày doanh nghiệp về xây dựng và hoạt động đến giờ, mới xây dựng nhà cho 2 hộ có hoàn cảnh gia đình đặc biệt khó khăn trị giá 130 triệu đồng và đổ đá sỏi cho 1 tuyến đường với độ dài khoảng 1km. Tuy nhiên, sau khi tuyến đường được sửa chữa lại và đổ đá sỏi thì khó đi hơn bởi do nền bị sửa, doanh nghiệp làm rãnh nhỏ và nước từ trên phía trang trại chảy xuống cũng mạnh nên sau mỗi lần trời mưa lại bị xói lở, chất lượng mặt đường rất kém.
“Gia đình tôi sống cách trang trại trong bán kính khoảng 400m. Kể từ ngày họ về xây dựng trang trại nuôi lợn cuộc sống bị đảo lộn, mùi không chịu nổi. Mùi hôi và khét nồng nặc ngày 17/11 vừa qua kéo dài cả ngày. Ngày 16/11, xóm tổ chức ăn tiệc nhân ngày Đại đoàn kết, mùi hôi cũng mùi xuất hiện nhưng nhẹ hơn. Ngày 19 và 20/11 mùi sốc, nặng kéo dài cả buổi chiều. Mỗi lần mùi hôi nặc xuất hiện thì khó thở lắm, không thở được. Ngày nào có mùi không chịu được, tôi liên tục gọi điện cho đơn vị. Họ về xây dựng trang trại ở đây những năm đầu họ gửi quà tết 500 nghìn đồng, 3 năm trở lại đây thì mỗi năm 1 triệu…” - ông Lê Văn Lĩnh người dân xóm Xiểm cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/masan%201.jpg)
Liên quan đến việc đảm bảo an sinh xã hội cho người dân sống trên địa bàn, đặc biệt là những hộ gia đình có đất bị thu hồi để xây dựng trang trại, chính quyền địa phương cũng như người dân đã nhiều lần có ý kiến, tuy nhiên vấn đề đó đến nay vẫn chưa được đảm bảo.
Trao đổi về vấn đề này, ông Trần Đức Lợi – Phó Chủ tịch UBND huyện Quỳ Hợp cho biết: Việc người dân phản ánh mùi hôi trên địa bàn là có và nhiều lần rồi. Phía đơn vị cần phải bớt ra một phần lợi nhuận để đầu tư tốt hơn về công nghệ xử lý, làm tốt công tác an sinh xã hội đặc biệt là xử lý môi trường tránh ảnh hưởng đến đời sống của người dân. Hơn nữa, người dân họ cũng đã hi sinh về đất đai để cho doanh nghiệp vào hoạt động nên doanh nghiệp cũng cần quan tâm hơn đến các công tác an sinh xã hội như xây dựng nhà cửa, cơ sở văn hóa của thôn... Huyện và địa phương rất tạo điều kiện cho doanh nghiệp vì sự phát triển kinh tế xã hội chung của cả tỉnh, nhưng không vì thế mà đánh đổi lợi ích của người dân.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7