![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội nhận thầu ruộng hoang canh tác đem lại hiệu quả cao
Để tránh tình trạng đất bỏ hoang hóa lâu năm, hoặc trồng cây không mang lại giá trị kinh tế như mong muốn, Hội Nông dân Thanh Chương (Nghệ An) đã mạnh dạn nhận thầu khoán những diện tích bị bỏ hoang và định hướng chuyển đổi cây trồng phù hợp.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/10/nghe-an-2.jpg)
Định hướng chuyển đổi cây trồng cho năng suất cao
Chuyển đổi cơ cấu cây trồng theo hướng nâng cao chất lượng là hướng đi đúng đắn trong sản xuất nông nghiệp, vừa ứng phó hiệu quả với quá trình biến đổi khí hậu diễn ra bất thường, lại góp phần phát triển sản xuất nông nghiệp theo hướng hiện đại, từng bước tăng nguồn thu nhập, cải thiện đời sống cho nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới ở các địa phương.
Điển hình trong cách làm này là vùng đất Cồn Ba, xã Thanh Mỹ (huyện Thanh Chương). Vị trí trên thuộc quỹ đất 5% của địa phương, vốn dĩ một thời gian dài bị bỏ bẵng do các mô hình ứng dụng trước đó (trồng sắn, trồng cỏ phục vụ chăn nuôi) không phát huy hiệu quả kinh tế.
Để “đánh thức” tiềm năng của đất, năm 2018 Hội Nông dân đã họp các hộ gia đình, qua đó thống nhất phương án chuyển đổi cây trồng. Từ sự đồng lòng có được, Hội đã xây dựng kế hoạch, tham mưu thường trực Đảng ủy để tiến tới triển khai. Khi tham gia, mỗi hộ được hỗ trợ không thu tiền đất trong 2 năm đầu, định mức 300.000 đồng/sào. Phía Hội còn hỗ trợ 50% tiền giống, cải tạo mặt bằng, làm mương thoát nước, khoan hệ thống giếng tưới; Công ty phân bón Phú Sinh hỗ trợ 2,5 tấn phân bón…
Qua ghi nhận thực tế, tổng diện tích chuyển đổi khoảng 1,5ha với 7 hộ tham gia. Các gia đình chủ yếu trồng táo Đài Loan, nhờ ưu thế năng suất cao và được thị trường ưa chuộng. Hiện tại bình quân mỗi hộ gia đình trồng táo với quy mô 4 sào, tương đương 250 gốc, thu hoạch khoảng 3 tạ/sào với mức giá dao động từ 35.000-40.000 đồng/kg.
Tương tự là mô hình tại xã Thanh Tiên, vốn là vùng có nhiều vị trí thấp trũng, trước đây bà con không mặn mà canh tác, phần lớn cơ bản đều bỏ hoang. Trong 2 năm trở lại đây, dưới sự định hướng sâu sát, cầm tay chỉ việc của cán bộ Hội Nông dân, mô hình kinh tế kết hợp “sen, ốc và cá” đã phát huy giá trị.
Từ những thành công bước đầu, trong thời gian tới Hội ND huyện sẽ tiếp tục đẩy mạnh quá trình tích tụ những phần đất khác ở Thanh Tiên dưới hình thức thuê lại, hoặc vận động những gia đình có tư liệu sản xuất trực tiếp tham gia bằng cách chuyển đổi trồng ngô, sắn sang trồng bí xanh nhằm nâng cao giá trị trên cùng đơn vị diện tích.
Ông Nguyễn Xuân Khánh – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Thanh Chương (Nghệ An) chia sẻ: Nhân lực trong sản xuất có phần thiếu hụt, hiệu quả ruộng đồng mang lại không quá cao khiến một bộ phận nông dân không chú tâm canh tác. Để giải bài toán khó, huyện có kế hoạch chuyển đổi cây trồng phù hợp trên từng loại đất nhằm hạn chế diện tích đất bỏ hoang, tránh lãng phí nguồn tài nguyên. Song song với đó đã nhân rộng, xây dựng hiệu quả vùng chuyên canh cây hàng hóa, qua đó phát huy được giá trị cốt lõi trong sản xuất nông nghiệp nói chung, tạo dựng được niềm tin để nhà nông yên tâm gắn bó với nghề.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/langmoi.vn/wp-content/uploads/2021/10/nghe-an-1.jpg)
Đánh thức đất hoang
Từ định hướng tuyên truyền sâu rộng của ngành Nông nghiệp và chính quyền địa phương các cấp, kết hợp với những chính sách kích cầu phù hợp, thực trạng “bỏ hoang” đất sản xuất về cơ bản đã được khắc phục.
Trên thực tế, Hội Nông dân ở huyện Thanh Chương đã chủ động nhận thầu nhiều diện tích đất hoang để canh tác, đẩy mạnh chuyển đổi cây trồng. Rõ nhất là vùng đất thường xuyên ngập lụt ở xã Thanh Xuân, vụ Xuân năm 2021 đã thực hiện trồng lúa hữu cơ trên diện tích 2ha, là đất 5% ở xứ Đồng Kiện. Hội đã thu hoạch được 13 tấn sản phẩm, bán lúa tươi ngay tại ruộng với giá 6 triệu đồng/tấn.
Vụ Hè Thu sản xuất nhiều hơn vì thời điểm này người dân ái ngại tình trạng ngập úng. Trước tình hình đó, Hội đã đứng ra “mượn” 5ha đất để không, đồng thời vận động người dân cùng tham gia mô hình trên xứ Cửa Trùa, Đồng Nẩy, Đồng Cồn Ràn…
“Thời gian tới, Hội sẽ nhận thầu đất của dân ở những vùng bỏ hoang để tiếp tục trồng những giống cây phù hợp nhằm thay đổi tư duy trong sản xuất nông nghiệp trên cơ sở định hướng của Hội Nông dân các cấp. 2 năm đầu nhận thầu đất 5% xã hỗ trợ không thu phí, từ năm thứ 3 trở đi bắt đầu thu phí 300.000 đồng/sào/năm. Ban đầu để có nguồn vốn sản xuất anh em trong Ban Thường vụ góp tiền vào cùng sản xuất, cùng chung tay làm, sau khi trừ chi phí còn dư thì sung vào nguồn Quỹ Hội để có thêm kinh phí cho mọi hoạt động của hội”- ông Nguyễn Bá Bình – Chủ tịch Hội Nông dân xã Thanh Mỹ cho biết.
Tính đến thời điểm hiện nay, Hội ND huyện đã cải tạo được một số vùng đất thấp trũng hay những những vùng đất hoang hóa, cằn cỗi có giá trị kinh tế trong nông nghiệp như: Trồng bí xanh ở các xã Thanh Liên, Thanh Tiên, Thanh Hòa; Trồng cây ăn quả ở Thanh Mỹ; Trồng lúa hữu cơ ở Thanh Xuân… Thời gian tới, Hội Nông dân huyện sẽ tiếp tục nhân rộng ra toàn huyện căn cứ trên điều kiện thổ nhưỡng của từng vùng cụ thể để trồng những loại cây, con phù hợp. Đây chính là cách tuyên truyền, vận động người dân không bỏ hoang diện tích, biết làm kinh tế trên chính đồng ruộng của mình một cách hiệu quả nhất.
Bài, ảnh: Bùi Ánh
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7