![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/19/anh-1.-lua-dao_19072024105421_742.jpg)
Khéo tuyên truyền giúp nông dân nắm vững pháp luật
Nhiều cách làm hiệu quả
Ông Phan Văn Định, Chi hội trưởng Chi hội Nông dân thôn Hòa Hiệp, xã Bình Tường, huyện Tây Sơn là cán bộ hội năng nổ, đã làm tốt công tác tuyên truyền đến các hội viên nông dân góp phần tích cực vào sự bình yên của thôn xóm.
Chia sẻ kinh nghiệm về công tác tuyên truyền, ông Phan Văn Định cho biết: “Để làm tốt công tác tuyên truyền, ngoài việc cung cấp thông tin trong các buổi sinh hoạt chi hội, còn lồng ghép với các hoạt động khác. Đặc biệt với những trường hợp đặc biệt, cần đến tìm hiểu rõ ràng và có kế hoạch hỗ trợ cụ thể, đặc biệt, dùng cái tâm, cái tình để giúp họ mới tin tưởng và nghe theo mình”.
Trong thời gian qua, ông cùng với các thành viên trong ban quản lý thôn đã giúp đỡ, cảm hóa được một trường hợp của anh Trần Trọng Dũng ở địa phương. Anh Trần Trọng Dũng bị án cố ý gây thương tích chết người. Cải tạo tốt, sau khi chấp hành án tù 6 năm và được ân xá tha tù trước thời hạn. Về quê được 1 năm, anh Dũng sa đà vào bia rượu không chịu làm ăn. Hay chuyện, ông Định đã đến nhà động viên, phân tích cho anh Dũng. Cảm động và biết ơn lòng tốt cũng như tình làng nghĩa xóm của ông Định, anh Dũng nghe lời và đã khắc phục, giảm tệ uống rượu.
Một buổi tuyên truyền pháp luật cho hội viên, nông dân ỏ huyện Tây Sơn, Bình Định.
Ông Định cho biết: “Hoàn cảnh gia đình anh Dũng rất khó khăn tôi đã tham mưu với cấp ủy Chi bộ, Trưởng thôn, Ban quân dân chính và địa phương tạo điều kiện giúp anh Dũng vay 30 triệu đồng từ Ngân hàng Chính sách xã hội để nuôi bò, giúp nâng cao thu nhập, ổn định cuộc sống”.
Đến nay, gia đình anh Dũng đã có 2 sào ruộng và 4 con bò sinh sản. Tiền bán bê con anh tích lũy đầu tư nấu rượu bán và mở dịch vụ điện cơ tại nhà. Anh còn sắm thêm máy cày làm dịch vụ làm đất, vận chuyển hàng hóa. Nhờ đó, gia đình anh đã có thu nhập ổn định, hòa nhịp với cuộc sống của người dân địa phương.
Một trong những trong những điểm sáng cơ sở tích cực tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức pháp luật cho hội viên, nông dân đó là Hội ND xã Tây Phú, huyện Tây Sơn. Ông Trần Văn Lành, Chủ tịch Hội ND xã Tây Phú cho biết: Hội ND xã có 1.279 hội viên, sinh hoạt ở 17 tổ hội xóm của 5 chi hội thôn. Thời gian qua, Hội đã phối hợp với các ngành chức năng phổ biến, tuyên truyền kịp thời chủ trương, đường lối, chính sách pháp luật của Đảng, Nhà nước, tuyên truyền về xây dựng nông thôn mới nâng cao, Luật hòa giải ở cơ sở, Luật Khiếu nại Tố cáo, Luật Giao thông đường bộ, Luật BHXH, Luật BHYT…
Hội ND xã còn tích cực triển khai nhiều mô hình hay, cách làm hiệu quả, trong đó có mô hình “4 tốt về đảm bảo an ninh trật tự và an toàn giao thông” và các tổ an ninh nông dân tự quản ở các thôn Phú Mỹ, Phú Lâm, Phú Thịnh được hội viên, nông dân nhiệt tình hưởng ứng.
Ngoài ra, Hội ND xã Tây Phú đã phối hợp với Công an địa phương hoàn thành xây dựng mô hình camera an ninh với tổng kinh phí vận động quyên góp được gần 300 triệu đồng, lắp đặt 7 cụm camera ở các ngã ba, ngã tư, khu vực giáp ranh xã bạn. Mô hình này có tổng số 16 mắt camera chuyên dụng, chất lượng cao, được kết nối với trụ sở công an xã phục vụ công tác đấu tranh phòng ngừa tội phạm, đảm bảo an ninh trật tự, mang lại hiệu quả cao.
Nâng cao nhận thức pháp luật cho nông dân
Ông Đỗ Thiện Chế, Phó Chủ tịch Hội ND tỉnh Bình Định đánh giá: Hội ND huyện Tây Sơn là một trong những điển hình về công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho hội viên nông dân. Công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, hội viên luôn được Hội ND huyện, các hội cơ sở, chi hội quan tâm thực hiện.
Những năm gần đây, Hội ND huyện Tây Sơn đã phối hợp các phòng ban đã tổ chức 150 hội nghị tuyên truyền phổ biến các văn bản phát luật với hàng ngàn lượt hội viên, nông dân tham gia như Hiến pháp, Luật Đất đai, Luật Giao thông, Luật Hôn nhân và Gia đình, Luật Khiếu nại, tố cáo…. Hội ND các cấp còn tổ chức trên 300 cuộc tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý cho hơn 15.000 hội viên, nông dân; kiện toàn 77 tổ hòa giải với 633 hòa giải viên tại các thôn làng, khối phố, đã tham gia hòa giải thành công hơn 600 vụ về những mâu thuẫn nội bộ trong nông dân.
Bên cạnh đó, Hội ND huyện Tây Sơn đã thành lập mới 12 mô hình và duy trì 14 mô hình nông dân tự quản về an ninh trật tự hoạt động hiệu quả. Đồng thời, tuyên truyền vận động con em hộ viên nông dân thực hiện tốt Luật nghĩa vụ quân sự lên đường nhập ngũ đạt 100% chỉ tiêu và thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội hàng năm; tích cực tham gia xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”; tham gia đấu tranh phòng ngừa, tố giác tội phạm, đấu tranh ngăn chặn, đẩy lùi các tệ nạn xã hội.
Ra mắt mô hình an ninh nông dân tự quản xã Tây Phú (Tây Sơn).
Ngoài ra, các cấp Hội ND trên địa bàn huyện còn tăng cường công tác quản lý, giáo dục, giúp đỡ người lầm lỗi, thanh niên chậm tiến, đối tượng được đặc xá tha tù, tạo điều kiện cho họ được hỗ trợ vay vốn phát triển sản xuất, kinh doanh, học nghề, giới thiệu việc làm ổn định cuộc sống, tái hòa nhập cộng đồng. Đặc biệt, số con em cán bộ hội viên nông dân mắc các tệ nạn xã hội giảm đáng kể, được các cấp Hội giáo dục, giúp đỡ từ con đường lầm lỗi trở thành người lương thiện, có ích cho xã hội.
Có thể nói, việc làm tốt công tác lãnh đạo, chỉ đạo, tuyên truyền của Hội ND các cấp của huyện Sơn Tây đã góp phần nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành của nông dân địa phương với chủ trương, đường lối của Đảng; chính sách, pháp luật của Nhà nước, xây dựng tình đoàn kết khu dân cư, tình làng nghĩa xóm được nâng lên, góp phần ổn định trật tự an toàn xã hội ở địa phương. Các hoạt động hỗ trợ nông dân, trợ giúp pháp lý, giải quyết đơn thư khiếu nại của nông dân được tăng cường thực hiện, bảo vệ quyền và lợi ích chính đáng cho hội viên. Nông dân của huyện bắt nhịp, áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất; hình thành các CLB, HTX, tổ hợp tác nhằm hỗ trợ sản xuất, tiêu thụ sản phẩm góp phần nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống. l
-
Hà Tĩnh: Cảnh báo tình trạng “sập bẫy” lừa đảo qua mạng
-
Điện lưới thắp sáng bản làng, bình yên trải khắp vùng phên dậu
-
Hà Nội: Đội Cảnh sát giao thông số 6 ra quân xử lý các trường hợp vi phạm dừng đỗ xe khách
-
Hàng nghìn tỷ đồng bị chiếm đoạt vì lừa đảo trực tuyến năm 2023
- Hà Tĩnh: “Kích hoạt” phòng, chống cháy rừng mùa cao điểm nắng nóng
- Vĩnh Phúc: Tuyên truyền Luật Giao thông đường bộ cho giáo viên và hơn 700 học sinh
- Đa dạng hoá các hình thức tuyên truyền pháp luật
- Nghệ An: Đề nghị xử phạt 210 triệu đồng vì xây dựng không phép
- Quảng Trị: Sẽ chấm dứt tình trạng đường nội thôn thành bãi xe trọng tải lớn
- Mùng 2 Tết, xảy ra 83 vụ tai nạn giao thông
- Bộ Công an hướng dẫn các loại pháo người dân được phép sử dụng
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7