![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Mục tiêu quan trọng là đem lại lợi ích cho hội viên nông dân
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/thuy5/thuy%206/hoi-nghi-trung-tam-ho-tro-nong-dan.jpg)
Chủ trì Hội nghị có bà Cao Xuân Thu Vân – Phó Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN.
Tham dự Hội nghị tại điểm cầu Trung ương Hội NDVN có các đồng chí lãnh đạo một số ban đơn vị của T.Ư Hội; thường trực Hội ND của một số tỉnh, thành phố: Hà Nội, Bắc Ninh, Bắc Giang, Hưng Yên, Ninh Bình, Hải Dương, Vĩnh Phúc, Thái Nguyên, Hòa Bình, Thái Bình, Nam Định.
Tại điểm cầu các tỉnh, thành phố có sự tham dự của các đồng chí lãnh đạo Tỉnh ủy, UBND, lãnh đạo sở ban, ngành của 63 tỉnh, thành phố; các đồng chí thường trực Hội ND của 63 tỉnh, thành phố…
Hội nghị nhằm đánh giá kết quả bước đầu thực hiện Kết luận 454, nêu rõ khó khăn, vướng mắc nhất là ở cơ sở pháp lý và điều kiện hoạt động của các Trung tâm, về tổ chức bộ máy, quản lý tài sản công và điều kiện hoạt động của các Trung tâm để tìm ra giải pháp, khả năng thực hiện hiệu quả trong thời gian tới.
Báo cáo về tình hình hoạt động của các Trung tâm Hỗ trợ Nông dân, ông Trương Xuân Quý – Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ Nông dân, nông thôn (T.Ư Hội) cho biết: Hiện nay cả nước có 01 Trung tâm ở Trung ương Hội và 51 Trung tâm ở các tỉnh/thành phố. So với thời điểm Ban Chấp hành Trung ương Hội ban hành Kết luận 454-KL/HNDTW giảm 01 Trung tâm.
Liên quan đến vấn đê về tự chủ tài chính, hiện có 22 Trung tâm đã được phê duyệt phương án tự chủ tài chính, trong đó 3 Trung tâm ở mức tự đảm bảo 100% kinh phí chi thường xuyên; 1 Trung tâm ở mức tự đảm bảo chi thường xuyên từ 70% đến dưới 100%; 6 Trung tâm ở mức tự đảm bảo chi thường xuyên từ 30% đến dưới 70%; 4 Trung tâm ở mức tự đảm bảo chi thường xuyên từ 10% đến dưới 30%; Có 14 Trung tâm đã xây dựng phương án tự chủ tài chính nhưng chưa được phê duyệt.
Ông Trương Xuân Quý cũng cho biết thêm: Trong các hoạt động hỗ trợ dịch vụ và dạy nghề, Trung tâm Hỗ trợ nông dân các tỉnh, thành Hội đã có nhiều hoạt động tư vấn, hỗ trợ nông dân với nhiều hình thức đa dạng như: Phối hợp với các công ty sản xuất phân bón hằng năm cung cấp hàng nghìn tấn phân bón theo hình thức trả chậm cho hội viên; Cung ứng cho hội viên hàng nghìn giống cây trồng, vật nuôi; cung cấp thức ăn gia súc, vật tư nông nghiệp qua đó tạo điều kiện giúp hội viên phát triển các mô hình sản xuất hiệu quả; Mở nhiều lớp tập huấn về khoa học kỹ thuật để nâng cao trình độ sản xuất cho nông dân, xây dựng nhiều mô hình sản xuất phát triển kinh tế... Các mô hình dạy nghề cho lao động nông thôn của Hội đã thực hiện tốt mục tiêu đào tạo nghề gắn với giải quyết việc làm, tăng thu nhập thực tế; trang bị kiến thức và kỹ năng nghề phù hợp với đối tượng học nghề. Tại các địa bàn triển khai xây dựng mô hình, hầu hết lao động nông thôn có việc làm sau khi học nghề, tăng hiệu quả lao động và thu nhập thực tế. Nhiều hộ nông dân đã mạnh dạn đầu tư mở rộng quy mô sản xuất, thu hút thêm lao động và mang lại hiệu quả rõ rệt.
Tuy nhiên, hoạt động của các Trung tâm chủ yếu là tự phát, thiếu tính liên kết giữa các Trung tâm trong hệ thống Hội, vai trò của Trung tâm Hỗ trợ nông dân nông thôn Trung ương Hội với hệ thống Trung tâm các tỉnh, thành Hội chưa rõ và chưa có cơ chế phối hợp. Việc gắn kết với các doanh nghiệp còn hạn chế, nhiều Trung tâm chưa có nguồn thu ổn định, hoạt động hỗ trợ và cho vay vốn gặp nhiều khó khăn, quỹ hỗ trợ nông dân hạn hẹp nên chưa đáp ứng nhu cầu phát triển kinh tế nông nghiệp và xây dựng nông thôn; nhiều Trung tâm chưa được bàn giao cơ sở vật chất. Trụ sở của một số Trung tâm chưa được đầu tư mới, hoặc có trụ sở nhưng không được sửa chữa nâng cấp, hiện đã xuống cấp ảnh hưởng nhiều đến các hoạt động của Trung tâm....
Theo đại diện Hội ND tỉnh Yên Bái, BTV Hội ND tỉnh đã chỉ đạo Trung tâm Hỗ trợ phối hợp với các ban đơn vị T.Ư Hội, các ban, ngành ở tỉnh để tổ chức các chương trình, dự án hỗ trợ nông dân. Năm 2022 phối hợp tổ chức được 15 lớp tập huấn, hội thảo chuyển giao khoa học kỹ thuật cho nông dân, hỗ trợ nông dân đưa nông sản lên sản thương mại điện tử được hơn 15.000 tài khoản trên sàn thương mại, hỗ trợ nông dân thực hiện các thủ tục công nhận sản phẩm OCOP... Tuy nhiên, Trung tâm còn có những khó khăn như thiếu nguồn lực, kinh phí, con người làm việc tại Trung tâm nên hiệu quả hoạt động giảm; cơ chế vận hành không rõ ràng nên khó hoạt động...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/Thuy/Thuy%204/thuy5/thuy%206/z4206336527105_a7ba6d0e1deda1b43ceeff78cae4e97d.jpg)
Quảng Nam là một trong 3 tỉnh có Trung tâm tự đảm bảo 100% kinh phí chi thường xuyên từ năm 2018, ông Nguyễn Văn Thận - Hội ND Quảng Nam ý kiến: Công tác đào tạo nghề cho nông dân vẫn còn nhiều khó khăn, vướng mắc, cụ thể như qui định hiện nay mỗi người chỉ được học một nghề, đối với nghề nông nghiệp mà đồng nhất với nghề phi nông nghiệp là không hợp lý. Nông dân có nhu cầu được học nhiều nghề trên nhiều đối tượng cây trồng, con vật nuôi khác nhau, nhưng cơ chế chính sách và văn bản quy phạm pháp luật còn gò bó, không linh hoạt, chưa đáp ứng được nhu cầu cấp thiết ở nông thôn. Bên cạnh đó, định mức đào tạo, kinh phí phân bổ thực hiện đào tạo nghề hàng năm còn thấp, hạn chế so với nhu cầu học nghề của lao động nông thôn hiện nay, số lao động có nhu cầu nhưng chưa được học nghề trong cộng đồng còn rất cao, nhất là nghề nông nghiệp. Chính vì vậy, đề nghị cơ quan chức năng có sự điều chỉnh cho phù hợp.
Ông Nguyễn Phú Hoàng – Chủ tịch Hội ND tỉnh Bình Thuận cho biết: Năm 2020, Trung tâm tự chủ hoàn toàn về kinh phí, nhưng vẫn chưa tạo được nguồn thu ổn định từ các hoạt động đào tạo, bồi dưỡng và các dịch vụ hỗ trợ hội viên. Mặt khác vị trí của Trung tâm không thuận lợi, nằm ngoài trung tâm thành phố nên việc khai thác các chức năng của công trình chưa được thuận lợi. Chương trình đào tạo nghề cho lao động nông thôn theo Đề án 1956 đến nay đã kết thúc, nhưng nhu cầu học nghề của hội viên nông còn nhiều và đa dạng. Vì vây, đề nghị Trung ương Hội NDVN, Trung tâm Hỗ trợ nông dân Trung ương quan tâm đến công tác đào tạo nghề hơn nữa, hàng năm hỗ trợ thêm các dự án phát triển kinh tế nông thôn, kết nối các hoạt động dịch vụ hỗ trợ nông dân như: Tổ chức các lớp tập huấn cho cán bộ, hội viên nông dân cũng như các dự án hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất, tiếp cận khoa học – kỹ thuật công nghệ cao… để Trung tâm Hỗ trợ Nông dân phối hợp triển khai tăng thêm nhiều hoạt động.
Phát biểu kết luận Hội nghị, Phó Chủ tịch Cao Xuân Thu Vân ghi nhận, biểu dương những kết quả đạt được của các Trung tâm trong thời gian qua. Những ý kiến đóng góp chia sẻ của các đơn vị sẽ được Ban tổ chức tổng hợp trình BTV Trung ương Hội NDVN.
Để các Trung tâm hoạt động hiệu quả đem lại lợi ích nhiều hơn cho các hội viên, nông dân, Phó Chủ tịch Cao Xuân Thu Vân đề nghị các Trung tâm tiếp tục xây dựng đề án việc làm, xây dựng phương án tự chủ tài chính và xây dựng phương án sử dụng tài sản công theo quy định pháp luật. Các Trung tâm cần rà soát lại tất cả các nội dung hỗ trợ nông dân, trong đó chú trọng các hoạt động hỗ trợ vốn. Đồng thời, cần chủ động liên kết với các đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp, HTX xây dựng các mô hình, chuyển giao KHKT, cung cấp thông tin, quảng bá, kết nối tiêu thụ nông sản; cần quan tâm bồi dưỡng kiến thức cho đội ngũ cán bộ các Trung tâm.
Bà Cao Xuân Thu Vân cũng bày tỏ mong muốn các đồng chí lãnh đạo các sở, ban, ngành địa phương quan tâm hỗ trợ cho Hội ND thực hiện hết các chức năng mà Đảng giao, Chính phủ ủng hộ tạo điều kiện.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7