![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Nghệ An thực hiện “3 không, 3 có” trong sản xuất, kinh doanh, tiêu thụ nông sản
Tham dự buổi lễ có ông Nguyễn Quang Tùng – Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Nghệ An, bà Nguyễn Thị Hải – Phó chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Nghệ An, ông Hoàng Đình Tuấn – Phó Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Nghệ An, cùng lãnh đạo các ban, ngành, UBND huyện Thanh Chương và đông đảo hội viên trên địa bàn huyện Thanh Chương.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd1.jpg)
Chương trình được UBND tỉnh Nghệ An phê duyệt đề án từ ngày 15.4.2020, đặt mục tiêu tuyên truyền, vận động, hướng dẫn nông dân sản xuất, kinh doanh và tiêu thụ sản phẩm sạch, an toàn giai đoạn 2020-2023. Với vai trò được giao, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An đã được triển khai chương trình một cách nghiêm túc và có hiệu quả trong thời gian qua.
Thực hiện Đề án, thời gian qua các cấp Hội Nông dân tỉnh Nghệ An đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực nhằm tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân sản xuất, kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn. Trong giai đoạn 2020-2023, Ban Thường vụ Hội Nông dân Nghệ An đã tổ chức 4 lễ phát động “Nông dân Nghệ An sản xuất kinh doanh, tiêu thụ nông sản, thực phẩm an toàn”; xây dựng câu lạc bộ "Tuyên truyền nông dân sản xuất, kinh doanh và tiêu thụ thực phẩm an toàn"; cấp phát trên 30.000 tờ rơi tuyên truyền nông dân sản xuất, kinh doanh và tiêu thụ thực phẩm an toàn; tổ chức được trên 90 cuộc hội nghị tập huấn về trang bị kiến thức sản xuất, chế biến, kinh doanh, tiêu thụ nông sản thực phẩm an toàn, kết nối tiêu thụ sản phẩm nông lâm thủy sản với sự tham dự của trên 4.500 hội viên nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd11.jpg)
Theo đó, Chương trình tập trung vào việc đẩy mạnh sản xuất, kinh doanh và tiêu thụ các sản phẩm nông nghiệp, thực phẩm sạch, đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm cho người tiêu dùng, đồng thời, hướng đến việc tăng cường sự cộng tác giữa các đơn vị nông nghiệp, các doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm và các cơ quan chức năng trong việc giám sát và kiểm tra chất lượng sản phẩm.
Để đạt được mục tiêu đề ra, chương trình đã được triển khai một loạt các hoạt động, bao gồm: tuyên truyền nâng cao ý thức an toàn vệ sinh thực phẩm cho người tiêu dùng, hướng dẫn nông dân về cách sản xuất và chăm sóc cây trồng, đào tạo nông dân về các quy trình sản xuất, đưa ra các tiêu chuẩn và chứng nhận sản phẩm sạch, và tạo điều kiện cho hội viên nông dân kinh doanh thực phẩm sạch.
Các cấp hội đã huy động, lồng ghép các nguồn lực để tập trung xây dựng và nhân rộng được trên 400 mô hình sản xuất kinh doanh theo hướng liên kết hợp tác, an toàn thực phẩm; xây dựng được 7 cửa hàng trưng bày, giới thiệu kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn tại các huyện: Quỳnh Lưu, Thanh Chương, Diễn Châu, Yên Thành, Đô Lương, Cửa Lò và Hưng Nguyên nhằm hỗ trợ liên kết, tiêu thụ các nông sản của nông dân; tổ chức được trên 120 đoàn cho trên 2.400 cán bộ, hội viên nông dân đi tham quan học tập mô hình…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd2.jpg)
Phát biểu tại buổi lễ, bà Nguyễn Thị Hải – Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh nhấn mạnh: “Việc tổ chức lễ phát động này nhăm nâng cao tinh thần trách nhiệm của nông dân trong sản xuất, hướng đến nền nông nghiệp sinh thái, nông nghiệp thân thiện với môi trường. Thực hiện 3 không, đó là: Không sử dụng chất cấm trong trồng trọt, chăn nuôi, bảo quản, chế biến nông sản, thực phẩm; không kinh doanh chất cấm và nông sản thực phẩm không an toàn, kém chất lượng; không tiêu dùng nông sản, thực phẩm bẩn, nông sản thiếu an toàn. Thực hiện 3 có, đó là: Có hiểu biết về quy trình kỹ thuật chăn nuôi, trồng trọt, chế biến thực phẩm an toàn; có ý thức tự giác chấp hành pháp luật về an toàn thực phẩm; có trách nhiệm phát giác và ngăn chặn thực phẩm không an toàn”.
Bên cạnh thuận lợi, việc sản xuất nông sản sạch, nông sản an toàn đang đối mặt với nhiều khó khăn, thách thức: Nhận thức của nhiều hội viên nông dân về sản xuất, người kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn vẫn còn hạn chế. Một số hộ sản xuất vì mục tiêu lợi nhuận còn lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật, thuốc kích thích tăng trưởng và các chất cấm khác. Nhiều người kinh doanh còn chạy theo lợi nhuận, tiếp tay đưa nông sản kém chất lượng, thiếu an toàn ra thị trường.
Để làm tốt trách nhiệm được giao, Hội Nông dân tỉnh Nghệ An sẽ tiếp tục tuyên truyên cho hội viên, nông dân vê chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật cúa Nhà nước vê sản xuất, kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn; đẩy mạnh liên kết sản xuất, chế biến, bảo quản,tiêu thụ sản phấm gắn với bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm; nhân rộng mô hình sản xuất hiệu quả, tăng cường ứng dụng khoa học công nghệ mới vào sản xuất nông sản thực phẩm; nâng cao trách nhiệm của nông dân trong sản xuất, hướng đến nền nông nghiệp nông nghiệp sinh thái, nông nghiệp thân thiện với môi trường
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/hnd3.jpg)
Với lợi thế, vùng đất nổi tiếng về trồng và chế biến chè; có nhiều mô hình tốt về nông sản an toàn để phát động. Năm 2023, Hội Nông dân tỉnh lựa chọn xã Thanh Thủy (huyện Thanh Chương) để phát động chương trình “Nông dân Nghệ An sản xuất, kinh doanh tiêu thụ nông sản, thực phẩm an toàn".
Trong thời gian triển khai chương trình, các hoạt động của Hội Nông dân tỉnh Nghệ An đã nhận được sự hưởng ứng tích cực từ phía các nông dân, đơn vị nông nghiệp và doanh nghiệp kinh doanh thực phẩm. Nhiều sản phẩm sạch, an toàn đã được sản xuất và tiêu thụ trên thị trường, tạo ra giá trị kinh tế, góp phần ổn định cuộc sống người dân.
Cũng tại buổi lễ, Ban tổ chức đã trao tặng 10 suất quà cho các hộ gia đình gặp hoàn cảnh khó khăn của xã Thanh Thuỷ, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An. Câu lạc bộ "Nông dân sản xuất nông sản thực phẩm an toàn" xã Thanh Thủy với sự tham gia của 70 thành viên cũng được tổ chức ra mắt tại sự kiện này./.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2023/04/19/atgt_19042023152114.jpg)
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7