![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/29/lien-hoan-van-nghe-quan-chung-2962024a_29062024224328_722.jpeg)
Nữ nhạc sĩ gắn với biển đảo quê hương qua những tác phẩm đi vào lòng người
Từ duyên nợ âm nhạc…
Có lẽ nhiều người, nhất là những người lính canh giữ biển đảo quê hương đã từng biết đến cái tên Trịnh Thùy Mỹ. Đơn giản, vì bà có những ca khúc đi vào lòng người nói về tình yêu biển đảo quê hương, đất nước. Nghe nhạc Trịnh Thùy Mỹ mới thấy có khi thật sâu lắng, nhẹ nhàng, êm đềm… có khi sôi nổi, khi hào hứng.
Là một hội viên của Hội nhạc sĩ Việt Nam, vì thế mà bà thường có dịp theo đoàn vào tận những tỉnh vùng sâu vùng xa như: Quảng Bình, Quảng Trị, Gia Lai, An Giang, Lâm Đồng, Tây Ninh, Bình Phước, Cà Mau, Bạc Liêu… để cùng hòa nhịp với sự thay da, đổi thịt từng ngày của dân làng. Mỗi chuyến đi là một trải nghiệm, để rồi người nữ sĩ ấy đã viết lên những ca khúc đi vào lòng người về tình yêu biển đảo quê hương. Nhiều tác phẩm của bà đến nay đã gây tiếng vang lớn, in sâu vào trong lòng thính khán giả khắp mọi miền cả nước. Trong số đó phải kể đến: Dáng đứng Trường Sa; Giữ vững hải đảo; Lính nhà giàn nơi có con trai cha; Tâm tình người lính đảo, giữ vững chủ quyền biển đảo; Lễ thả hoa ở biển Đông; Tình ca lính biển; Huyền thoại đường Trường Sơn; Vinh quang tám chữ vàng; Đất nước mừng Xuân…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ns-trinh-thuy-my-1_11042024203030_740.jpg)
Những ngày này, khi cả nước đang chuẩn bị hướng về Kỷ niệm 49 năm Giải phóng miền Nam thống nhất đất nước và 70 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, tôi may mắn được trò chuyện và nghe bà kể rất nhiều về những ca khúc mà mình sáng tác. Nhìn bà với dáng vẻ phong trần, pha lẫn với chút lãng tử của người nghệ sĩ mà trong lòng chúng tôi trào lên những cảm xúc thật khó tả về người phụ nữ đã bước qua tuổi 60 nhưng vẫn khá bận rộn với gia đình và công việc. Tháng 7/2009, trong một lần đi Đăk Nông, bà đã gặp gỡ nhiều anh chị em thanh niên xung phong có tấm lòng đôn hậu, cũng từ đây mà nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ đã cho ra đời tác phẩm “Khúc hát thanh niên xung phong” từng được khá nhiều bạn bè quan tâm và biết tới.
Nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ cho biết: “Mỗi lần có dịp gặp gỡ các anh chị em thanh niên xung phong, hay những người lính biển là tôi lại nhớ đến những học viên ở trường cai nghiện. Tôi rất vui khi thấy các em đã tìm lại chính bản thân mình, đang hòa nhập với cộng đồng, góp sức xây dựng gia đình quê hương vững mạnh hơn. Tình cảm giữa người cán bộ, với từng học viên nơi đây rất thắm thiết như ruột thịt trong gia đình vậy. Đến nỗi khi học viên hết hạn, phút chia tay của họ bao giờ cũng bịn rịn tràn đầy nước mắt, chứng kiến cảnh tượng ấy mà cảm xúc của tôi lại cứ dâng trào”.
Đến tình yêu biển đảo quê hương
Người ta thường nói “nghề chọn người chứ người không chọn nghề”, nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ là người như vậy. Bởi trước khi trở thành nhạc sĩ cùng những ca khúc nói về biển đảo quê hương và tình yêu đất nước được nhiều người biết đến, bà đã từng ấp ủ cho riêng mình giấc thành một nhà báo, để được đi khắp nơi viết về những mảnh đời khốn khổ trên khắp đất nước Việt Nam này.
Đằng sau những bài hát của nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ, là những câu chuyện với nhiều cung bậc cảm xúc khác nhau. Đó là tình cảm mà bà luôn dành cho mỗi người lính, trên mọi miền Tổ quốc là không hề thay đổi. Trong những chuyến đi như thế, trước mỗi hoàn cảnh, mỗi số phận những tình người và rồi bà lại có nhiều tác phẩm hơn nữa.
“Cứ mỗi lần mở ti vi lên xem chương trình nhắn tìm đồng đội, là tôi lại vô cùng xúc động không kiềm chế nổi chính mình. Nhìn những gương mặt hãy còn trẻ và tràn đầy sức sống đã hy sinh cả tuổi thanh xuân của mình để bảo vệ hòa bình cho đất nước. Vì thế mà tôi đã viết lên những ca khúc về người lính, bằng tất cả trái tim và tình yêu thương vô bờ bến”, Nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ tâm sự.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ns-trinh-thuy-my-3_11042024203243_740.jpg)
Mỗi chuyến đi là một trải nghiệm, một cảm xúc rất khác nhau để sáng tác. Ở đâu có người lính, có chiến sĩ là ở đó có nốt nhạc của Trịnh Thùy Mỹ. Dù ở các đồn biên giới hay nơi hải đảo xa xôi bà vẫn nhiệt tình giao lưu, sáng tác và hát những ca khúc do mình sáng tác... Tháng 5/2014, bà cùng một số nhà văn nữ đi thăm Lữ Đoàn 171 tại vùng biển Vũng Tàu. Tại đây bà đã gặp gỡ những chiến sĩ nhà giàn, và được nghe họ kể về những khó khăn, gian nan từng trải qua. “Tôi đã xuống tàu thăm những người lính hải quân, tận mắt chứng kiến cảnh sinh hoạt và ăn uống của họ. Khi biết tin nhà giàn bị sập, nhiều chiến sĩ đã hy sinh không tìm thấy, người cha lấy nhành san hô làm hài cốt của con và đặt trên bàn thờ, mà lòng tôi đau như cắt. Vì thế mà tôi đã cho ra đời ca khúc “Lính nhà giàn nơi có con trai cha” và ca khúc “Sóng nhà giàn” được phổ từ thơ Trương Nam Phi người đi cùng tôi ra thăm các chiến sĩ”, nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ xúc động.
Với những nỗi nhớ của người lính, nhìn ánh trăng nhớ về mẹ, nghe tiếng sóng nhớ về người yêu. Những câu ca như thế, cứ mượt mà thắm đượm tình non sông, đôi lứa đã cho bà rất nhiều cảm xúc để cất lên giai điệu. Có lẽ, niềm vui lớn nhất của nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ là được gặp gỡ giao lưu với những người lính hải quân và cho ra đời tới hàng chục ca khúc về người lính biển, cùng 9 ca khúc nói về người lính bộ đội cụ Hồ. Lòng tin và sức mạnh về tình yêu Tổ quốc từ những người lính, luôn ùa vào trong những sáng tác của nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ qua những ca khúc về tình yêu người lính gửi về với đất liền.
Nhạc sĩ Trịnh Thùy Mỹ tâm sự: “Tuy chiến tranh đã qua đi, đất nước đã thống nhất nhưng biển đảo nước nhà vẫn đang bị đe dọa ngày đêm bởi kẻ thù xâm lăng. Tôi thương những người vợ của lính đảo phải nuôi con vất vả một mình nơi quê nhà, trong khi người chồng vẫn kiên trung bám biển, hy sinh cho gia đình và cho Tổ quốc. Biển đảo là máu thịt của người Việt Nam, vì thế tôi ước muốn được ra Trường Sa trong thời gian tới để cảm nhận mảnh đất hình chữ S thiêng liêng đến chừng nào. Tôi tự hào rằng đất nước ta có những bãi biển thật nổi tiếng, càng tự hào hơn nữa về truyền thống lịch sử oai hùng dựng nước và giữ nước của dân tộc ta. Cũng vì thế mà tôi đã viết nên những ca khúc này bằng tất cả tấm lòng, nhằm ca ngợi tình yêu quê hương đất nước; đồng thời cũng muốn kêu gọi người Việt Nam hãy chung tay góp sức, giữ gìn biển đảo nước nhà”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/04/11/si-quan-gin-giu-hoa-binh_11042024071048_720.jpg)
- Khai mạc Triển lãm tranh, tổ chức chương trình nghệ thuật đặc biệt chào mừng kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ
- Khai trương Trung tâm Báo chí Kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ
- Sức sống trường tồn của bài thơ “Hoan hô chiến sĩ Điện Biên”
- Triển lãm "Chiến thắng Điện Biên Phủ - Bản hùng ca bất diệt"
- Khuyến khích và phát triển phong trào đọc sách trong cộng đồng
- Quản lý và kiến tạo không gian rộng mở cho hoạt động văn học
- Việt Nam đệ trình UNESCO 2 di sản văn hóa phi vật thể
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7