![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Bồi dưỡng kỹ năng tuyên truyền cho cán bộ Hội cấp xã
Sáng ngày 17.11 tại Hà Nội, Trường Cán bộ Hội Nông dân Việt Nam đã tổ chức Lễ khai giảng Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Hội cấp xã các tỉnh đồng bằng Bắc bộ năm 2020. Tham dự Lễ khai giảng Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ có Ban Giám hiệu và các thầy, cô Trường Cán bộ Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) cùng 110 học viên là Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội Nông dân xã của các tỉnh trong khu vực.
Ban Giám hiệu Trường Cán bộ Hội Nông dân Việt Nam và các học viên tham dự Lễ khai giảng Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Hội cấp xã các tỉnh đồng bằng Bắc bộ.
Phát biểu tại Lễ khai giảng, đồng chí Phạm Thị Kim Anh – Phó Hiệu trưởng Trường Cán bộ Hội NDVN nhấn mạnh: “Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Hội diễn ra trong thời điểm khá đặc biệt. Thứ nhất, năm 2020 là năm toàn hệ thống Hội NDVN tập trung triển khai nhiệm vụ của Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ VII của Hội NDVN mà trọng tâm là 4 Nghị quyết chuyên đề. Thứ hai, đến thời điểm này đất nước ta đã trải qua rất nhiều thiên tai, bão lụt, dịch bệnh nghiêm trọng, giãn cách xã hội vì dịch Covid – 19… đã ảnh hưởng rất lớn đến sản xuất nông nghiệp và đời sống nông dân trong cả nước. Thứ ba, trong năm 2020 các địa phương đã tiến hành Đại hội Đảng bộ các cấp hướng tới Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII, trong bối cảnh đó các thế lực thù địch ra sức chống phá với nhiều thủ đoạn mới, lôi kéo dụ dỗ, kích động quần chúng gây mất trật tự an ninh, chính trị… đặc biệt trên địa bàn nông thôn.
Trước tình hình đó đặt ra những yêu cầu mới trong công tác vận động nông dân, xây dựng tổ chức Hội và phong trào nông dân, do đó lớp học được tổ chức trong thời điểm này có ý nghĩa rất quan trọng. Xuất phát từ thực tế trên, nhà trường đã đổi mới nội dung chương trình theo hướng đảm bảo quán triệt quan điểm, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước về nông nghiệp, nông dân, nông thôn, bám sát nhiệm vụ của Nghị quyết Đại hội Đại biểu toàn quốc lần thứ VII Hội NDVN”.
Đồng chí Phạm Thị Kim Anh – Phó Hiệu trưởng Trường Cán bộ Hội NDVN phát biểu tại Lễ khai giảng.
Về nội dung chương trình lớp học, tài liệu học tập sẽ hệ thống hóa và trang bị cho các học viên những kiến thức cơ bản về công tác vận động nông dân, nghiệp vụ công tác Hội, đồng thời các học viên sẽ được rèn luyện các kỹ năng cơ bản của cán bộ Hội như kỹ năng tuyên truyền miệng, kỹ năng hòa giải và giải quyết khiếu nại tố cáo tại cơ sở, kỹ năng soạn thảo văn bản… Bên cạnh việc học tập, thảo luận trên lớp, các học viên được thực hành nhằm tăng cường rèn luyện kỹ năng hoạt động cơ sở, thông qua đó đánh giá thực chất kết quả học tập. Trong chương trình khóa học, các học viên sẽ được đi nghiên cứu, tham quan thực tế nhằm thực hiện đúng phương châm “học đi đôi với hành”, giúp cho các học viên thấm nhuần kiến thức được trang bị để áp dụng hiệu quả cho công tác Hội tại cơ sở.
Đồng chí Phạm Thị Kim Anh cũng đề nghị các giảng viên tham gia giảng dạy tại khóa học liên tục chủ động cập nhật các thông tin, kiến thức mới, đặc biệt là tinh thần Nghị quyết Đại hội toàn quốc lần thứ VII Hội NDVN, 4 Nghị quyết chuyên đề, tích cực đổi mới phương pháp giảng dạy, phát huy tính tích cực, chủ động của người học để lớp học đạt kết quả cao nhất.
Về phía học viên, đồng chí Phạm Thị Kim Anh đánh giá cao tinh thần trách nhiệm của các học viên trong thời điểm cuối năm, còn nhiều việc tại cơ sở cần được giải quyết tuy nhiên đã tham dự khóa học đông đủ, nghiêm túc, đồng chí yêu cầu các học viên có sự tích cực, chủ động trao đổi kinh nghiệm hoạt động tại các địa phương. Trong chương trình học sẽ chia học viên làm 4 nhóm thực hành nên các học viên ngoài thời gian học tập chính khóa cần tranh thủ thời gian ngoài giờ để xây dựng đề cương nội dung thực hành chi tiết, gắn với thực tế nhằm mang lại hiệu quả cao nhất cho toàn bộ chương trình khóa học.
Sau Lễ khai giảng, các học viên bước vào buổi học đầu tiên.
Sau lễ khai giảng, các học viên đã bước vào buổi học đầu tiên về “Xây dựng tổ chức cơ sở Hội NDVN”. Trong toàn bộ khóa học, học viên sẽ được học tập 9 chuyên đề, đó là: Công tác tuyên truyền của Hội NDVN; Xây dựng tổ chức cơ sở Hội NDVN; Hoạt động kinh tế – xã hội của Hội NDVN; Xây dựng mô hình kinh tế tập thể nông nghiệp tham gia liên kết trong chuỗi giá trị; Công tác kiểm tra của Hội Nông dân cơ sở; Hội NDVN với việc thực hiện Quy chế giám sát và phản biện xã hội; Hội NDVN với công tác hòa giải ở cơ sở và giải quyết khiếu nại, tố cáo; Kỹ năng soạn thảo văn bản; Kỹ năng truyền miệng.
Các học viên của Lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Hội cấp xã các tỉnh đồng bằng Bắc bộ.
Giáo trình giảng dạy được biên soạn theo sự chỉ đạo của Ban Thường vụ Trung ương Hội NDVN, tập thể tác giả là lãnh đạo Ban Giám hiệu nhà trường và các giáo sư, tiến sĩ của các nhà trường, các Viện, các Bộ, ngành có liên quan đến lĩnh vực nông nghiệp, nông dân, nông thôn.
Tin, ảnh: Chu Hồng Châu
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7