![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Xông đất Giáp Thìn:
“Cần quan tâm nhiều hơn đối với các chủ thể OCOP”
Năm 2023, đã khép lại với nhiều khó khăn, thử thách, bước sang năm mới Giáp Thìn (2024), tôi mong muốn sẽ được các cấp, các ngành tiếp tục quan tâm, ưu ái để các doanh nghiệp nông sản địa phương có thêm động lực phát triển về mọi mặt. Đó là những lời chia sẻ chân thành, mộc mạc của chị Phan Thị Hoài ở xã Tùng Ảnh (huyện Đức Thọ, tỉnh Hà Tĩnh). Từ một cô giáo mầm non vốn gắn bó với những bàn tay trẻ thơ đầy yêu thương, chị Phan Thị Hoài đã rẽ ngang sang phát triển các mặt hàng nông nghiệp để rồi trở thành chủ thể của các sản phẩm OCOP với thương hiệu Hoài Phương. Chị Hoài đã phải nỗ lực, vượt qua không ít khó khăn để đi đến thành công như ngày hôm nay.
Chị Phan Thị Hoài - người sáng tạo ra các sản phẩm mang thương hiệu Hoài Phương được phủ sóng rộng khắp các tỉnh, thành.
Hồi tưởng về con đường lập nghiệp mới cho bản thân, chị Hoài chia sẻ: Đi dạy vốn là đam mê của tôi nhưng vì điều kiện gia đình khó khăn nên năm 2018, tôi quyết định chuyển hướng nghề nghiệp mới cho bản thân. Những sản phẩm làm ra hôm nay đều xuất phát từ tình cảm của một cô giáo chăm sóc trẻ, một người mẹ muốn con mình lớn lên khỏe mạnh bằng sản phẩm do chính mình tạo ra, đó chính là nguyên nhân sản phẩm bột dinh dưỡng ra đời.
Sản phẩm bột dinh dưỡng Hoài Phương được hình thành từ 15 thành phần như hạt sen, hạt điều, hạt ý dĩ, nếp cẩm, đậu ngự, đậu xanh, đậu đen,… Một điều rất đặc biệt của sản phẩm là các nguyên liệu được sấy chín bằng củi giúp cho nguyên liệu chín đều, chín từ ngoài vào trong, tạo nên hương thơm đậm đà, bảo quản được lâu. Sau khi sấy chín, các nguyên liệu này được nghiền mịn và trộn đều sau đó mới đem đóng gói. Bột dinh dưỡng rất thuận lợi khi sử dụng và cung cấp đủ chất cho người dùng. Sau sự ra đời của bột dinh dưỡng là trà gạo lứt, bột ăn dặm, bột ngũ cốc ăn kiêng, bột ăn dặm ngũ quả, cháo vỡ hạt… Đến nay, các sản phẩm OCOP Hoài Phương đã có 2 sản phẩm đạt chuẩn 3 sao năm 2022 là trà gạo lứt và bột dinh dưỡng. Đây được xem là bộ đôi bán chạy nhất trong chuỗi các sản phẩm của cơ sở sản xuất Hoài Phương.
Chia sẻ về vùng nguyên liệu sạch để chế biến sản phẩm, chị Hoài cho biết: Phần lớn nguyên liệu đều được thu mua trên địa bàn huyện Đức Thọ, chỉ có hạt điều là thu mua ở tỉnh khác. Chị làm hợp đồng cam kết tiêu thụ sản phẩm cho bà con đúng theo đơn giá, số lượng nhằm đảm bảo nguyên liệu đầu vào. Hiện nay các sản phẩm được tiêu thụ ở trong và ngoài tỉnh như Đà Nẵng, Sài Gòn, Đắk Lắk, Hà Nội…
Thời gian tới, chị Hoài tiếp tục phấn đấu để sản phẩm đạt chất lượng OCOP 4 sao và đầu tư thêm máy móc để đa dạng hóa sản phẩm, đa dạng mẫu mã, đẩy mạnh phát triển các đại lý để sản phẩm tiếp cận thị trường được rộng lớn hơn. Tuy nhiên, chị Hoài cũng mong muốn Nhà nước quan tâm hơn nữa đến các chủ thể phát triển sản phẩm OCOP như: Hỗ trợ ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất sản phẩm, nhất là vấn đề chuyển đổi số; đặc biệt là các chính sách về đăng ký nhãn hiệu sản phẩm OCOP; hỗ trợ tổ chức các hoạt động quảng bá, xúc tiến thương mại, kết nối cung cầu sản phẩm OCOP, hỗ trợ điểm giới thiệu và bán sản phẩm OCOP, liên kết chuỗi giá trị từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm… có như vậy, các chủ thể OCOP mới tiếp tục có thêm sức bật để mở rộng quy mô sản xuất, gia tăng giá trị sản phẩm, nâng cao thu nhập, góp phần phát triển kinh tế khu vực nông thôn…
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7