![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hội Nông dân huyện Yên Dũng hỗ trợ các chủ thể phát triển các sản phẩm OCOP
Tạo chuỗi giá trị phát triển bền vững
Trong nhiệm kỳ vừa qua, Hội Nông dân huyện Yên Dũng đã chủ động phối hợp với các chủ thể, hội viên nông dân để xây dựng và phát triển các sản phẩm nông nghiệp, thế mạnh của địa phương, phát triển thành các sản phẩm OCOP. Qua đó, bước đầu tạo thành chuỗi giá trị phát triển bền vững trong sản xuất nông nghiệp, góp phần thúc đẩy chuyển dịch cơ cấu lao động nông thôn, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập gắn với bảo tồn những giá trị truyền thống tốt đẹp của nông thôn.
Xác định hỗ trợ xây dựng thương hiệu sản phẩm OCOP cho hội viên nông dân là một trong những nhiệm vụ trọng tâm để cùng kiến tạo cho hội viên sản xuất, nâng cao thu nhập, sau khi có sự chỉ đạo của Hội Nông tỉnh Bắc Giang về phát triển các sản phẩm OCOP, Hội Nông dân huyện Yên Dũng đã tích cực vào cuộc triển khai và thực hiện.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/3_26_4_2023.jpg)
Chúng tôi tới thăm Hợp tác xã (HTX) Sao Thần Nông ở xã Tiến Dũng, đây là HTX đang hoạt động trong lĩnh vực nông nghiệp với nhiệm vụ chính là liên doanh, liên kết để sản xuất, thu mua và phân phối các sản phẩm nông nghiệp cho bà con nông dân. Hiện nay mỗi ngày HTX Sao Thần Nông đang phân phối khoảng 15 tấn nông sản ở địa phương ra thị trường trong và ngoài tỉnh Bắc Giang.
Trong quá trình hoạt động, HTX Sao Thần Nông đã được Hội Nông dân huyện Yên Dũng trực tiếp hướng dẫn và xây dựng thành công 2 sản phẩm OCOP đạt chất lượng 3 sao là khoai tây và dưa hấu, được công nhận vào năm 2018 và 2022.
Bà Nguyễn Thị Nhung – Giám đốc HTX Sao Thần Nông cho biết: Thời gian qua HTX đã được Hội Nông dân huyện Yên Dũng hỗ trợ xây dựng thành công 2 sản phẩm OCOP đạt 3 sao của tỉnh Bắc Giang. Từ khi sản phẩm được công nhận OCOP việc bán khoai tây và dưa hấu được thuận lợi hơn rất nhiều. Trong năm 2023, HTX Sao Thần Nông quyết tâm giữ sao các sản phẩm hiện hành và đăng ký thêm 01 sản phẩm ở địa phương để trở thành sản phẩm OCOP đạt 3 sao.
Rời HTX Sao Thần Nông, chúng tôi tới thăm HTX Tinh bột nghệ Thuỳ Dương ở xã Nham Sơn. Chia sẻ với chúng tôi, chị Bạch Thị Mến – Phó Giám đốc HTX Tinh bột nghệ Thuỳ Dương cho biết: Thời gian qua HTX Tinh bột nghệ Thuỳ Dương đã được Hội nông dân huyện Yên Dũng hỗ trợ rất nhiều trong quá trình làm các thủ tục hồ sơ, hỗ trợ về bao bì, tem nhãn… trong việc xây dựng các sản phẩm OCOP. Từ việc hỗ trợ đó đã góp phần giúp chúng tôi có thêm thời gian và nguồn lực để tập chung xây dựng nhà xưởng, nâng cao chất lượng sản phẩm từ nghệ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/4_26_4_2023.jpg)
Ông Nguyễn Mạnh Chiến – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Yên Dũng cho biết: Đây chỉ là 2 trong số rất nhiều các chủ thể đã được Hội Nông dân huyện Yên Dũng hỗ trợ xây dựng thành công các sản phẩm OCOP trong thời gian vừa qua. Để việc hỗ trợ, phát triển các sản phẩm OCOP trên địa bàn thành công, các cấp Hội Nông dân huyện Yên Dũng đã chú trọng đến tổ chức phong trào, xây dựng chương trình, đề án cụ thể, lựa chọn mô hình của hội viên nông dân, để nông dân mạnh dạn đầu tư sản xuất, từng bước hình thành những sản phẩm chủ lực tham gia chương trình OCOP.
Phấn đấu hỗ trợ xây dựng thêm 20 sản phẩm OCOP
Để thành công trong việc hỗ trợ các chủ thể phát triển các sản phẩm OCOP trên địa bàn huyện Yên Dũng thời gian qua, Hội Nông dân huyện Yên Dũng xác định công tác bám sát cơ sở, địa bàn là quan trọng nhất. Chính vì vậy thông qua các buổi tuyên truyền, lồng ghép các chi hội nông dân ở cơ sở đã phát huy được vai trò tham mưu cho cấp uỷ chính quyền để thực hiện tốt nhiệm vụ phát triển sản xuất nông nghiệp, ứng dụng công nghệ cao… từ đó tạo điều kiện để xây dựng các sản phẩm OCOP.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/2_26_4_2023.jpg)
Từ thực tế trên, có thể thấy rằng, việc hỗ trợ các chủ thể, hội viên nông dân xây dựng các sản phẩm OCOP của Hội Nông dân huyện Yên Dũng trong thời gian qua đã có nhiều tác động tích cực đến sự phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương; khơi dậy tiềm năng, thế mạnh của các sản phẩm nông nghiệp đặc trưng.
Để phát huy những kết quả đạt được, thời gian tới các cấp hội nông dân trên địa bàn huyện Yên Dũng cũng cần tiếp tục tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên nông dân tham gia thực hiện hiệu quả hơn nữa chương trình OCOP, khai thác các nguồn lực giúp hội viên, nông dân phát triển sản xuất, kinh doanh, dịch vụ theo hướng hàng hóa.
Chia sẻ về kế hoạch phát triển các sản phẩm OCOP trên địa bàn huyện Yên Dũng, ông Nguyễn Mạnh Chiến – Chủ tịch Hội Nông dân huyện Yên Dũng cho biết thêm: Với những kết quả đã được trong nhiệm kỳ vừa qua, trong nhiệm kỳ tới (2023-2028), các cấp Hội Nông dân huyện Yên Dũng sẽ tiếp tục triển khai, thực hiện có hiệu quả Đề án “Hội Nông dân các cấp làm nòng cốt trong tổ chức sản xuất nông nghiệp theo hướng hợp tác, liên kết chuỗi giá trị; xây dựng và nâng cao chất lượng các sản phẩm OCOP giai đoạn 2022-2025”. Cụ thể, Hội Nông dân huyện Yên Dũng sẽ phấn đấu tham gia hỗ trợ, tư vấn, xây dựng từ 20 sản phẩm OCOP trở lên, các sản phẩm OCOP sẽ mang tính cộng đồng, có sức lan toả, đem lại hiệu ứng rộng rãi, để tạo tạo công ăn việc làm cho hội viên nông dân địa phương./.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7