![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Hội Nông dân TP. HCM: Trao tặng công cụ sản xuất cho hộ nông dân nghèo, cận nghèo
Ngày 27/11, tại TP. HCM, Hội Nông dân TP. HCM phối hợp với Ủy ban nhân huyện Cần Giờ tổ chức trao tặng 188 công cụ sản xuất, tổng trị giá gần 3 tỷ đồng cho 184 hộ hội viên nông dân nghèo, cận nghèo trên địa bàn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/IMG_4203.jpg)
3 năm quA từ 2017 đến 2019, Hội Nông dân TP. HCM trao 574 bộ công cụ sản xuất, phương tiện sinh kế cho 574 hộ viên nông dân nghèo, cận nghèo tổng trị giá là 6.859 triệu đồng. việc khai thác sử dụng công cụ sản xuất, phương tiện sinh kế đã giúp đỡ được 83 hộ vươn lên thoát nghèo, bên cạnh đó cũng đã có hơn 200 hộ từ chuẩn nghèo nâng lên cận nghèo.
Ngoài ra, chương trình “Tết Nghĩa tình – Xuân Canh Tý 2020” đã được các nhà hảo tâm cam kết ủng hộ 8,772 tỷ đồng. Đến nay, Hội Nông dân TP. HCM đã tổ chức trao tặng 2.180 phần quà cho hộ hội viên nông dân cận nghèo trị giá 1.880 triệu đồng; 873 suất học bổng cho con hội viên nông dân nghèo, cận nghèo trị giá 1.746 triệu đồng; 795 phần quà cho hộ hội viên nông dân vừa thoát nghèo năm 2019 bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 trị giá 397,5 triệu đồng; Trao 109 sổ tiết kiệm cho hội viên bị bệnh nan y, hiểm nghèo trị giá 1.090 triệu đồng; xây dựng và sửa chữa 5 căn nhà tình thương trị giá 300 triệu đồng.
Tại buổi Lễ, bà Nguyễn Thanh Xuân, Chủ tịch Hội Nông dân TP. HCM cho biết: Tiếp nối hành trình 12 năm Hội Nông dân TP. HCM và Đài Truyền hình TP. HCM đã phối hợp tổ chức vận động kinh phí của các mạnh thường quân nhằm cho lo hỗ trợ hộ hội viên nông dân nghèo, với tên gọi “Cây mai mùa xuân” (năm 2008, 2009), đổi tên thành “Tết làm điều hay” (năm 2010 đến 2019) đến nay là “Tết Nghĩa tình”. Chương trình đã nhận được rất nhiều tấm lòng hảo tâm của các đơn vị, cơ quan, doanh nghiệp, tổ chức và cá nhân đóng góp ủng hộ, mang đến cho những hộ nông dân nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn những phần quà Tết ấm áp nghĩa tình; những căn nhà tình thương để an cư lạc nghiệp; những thẻ bảo hiểm y tế cho hộ cận nghèo; những sổ tiết kiệm cho những người mắc bệnh nan y, hiểm nghèo trang trải một phần viện phí; những máy thu hình để theo dõi tin tức, thời tiết nông vụ, những bồn chứa nước sạch cho bà con vùng sâu, vùng xa chưa có nước thủy cục để sử dụng; những suất học bổng để các em học sinh tiếp bước đến trường; những đồng vốn không lãi giúp hộ nghèo và những công cụ sản xuất, phương tiện sinh kế để hội viên tổ chức sản xuất, kinh doanh nhằm nâng cao thu nhập hộ gia đình, từng bước ổn định cuộc sống.
Chương trình tết Nghĩa tình của Hội Nông dân TP. HCM đã cùng với các cấp ủy, chính quyền và đoàn thể của địa phương chăm lo, hỗ trợ những nội dung thiết thực cho hộ nghèo, cận nghèo vươn lên, quà đó đóng góp chung cho công tác giàm nghèo bền vững và xây dựng nông thôn mới của TP. HCM đạt kết quả rất thuận lợi.
Vân Nguyễn
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7