![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/thumbnail-ok_25072024132812_722.jpg)
Hội Nông dân Việt Nam qua các kỳ Đại hội
1. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ Nhất, nhiệm kỳ 1988-1993
Đại hội được tổ chức từ ngày 28 - 29/3/1988 tại Hội trường Ba Đình, thủ đô Hà Nội.
Dự đại hội có 613 đại biểu đại diện cho 11.188.789 cán bộ, hội viên nông dân trong cả nước. Đại hội đã bầu Ban Chấp hành (BCH) gồm 95 đồng chí. Đồng chí Phạm Bái, Ủy viên Trung ương Đảng được bầu giữ chức Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN. Các đồng chí Hoàng Hồng Thất, Nguyễn Thành Thơ, Cầm Ngoan, Nguyễn Thị Huệ được bầu làm Phó Chủ tịch.
Hội nghị BCHTrung ương Hội NDVN lần thứ 6 (khóa I) tại Hà Nội, từ ngày 30/10 - 2/11/1991 đã bầu đồng chí Hoàng Hồng Thất, Phó Chủ tịch Thường trực làm Quyền Chủ tịch BCH Hội NDVN thay đồng chí Phạm Bái nghỉ hưu theo chế độ.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 7 (khóa I) tại Hà Nội, họp từ ngày 2 - 5/6/1992 đã bầu đồng chí Nguyễn Văn Chính (Chín Cần), Ủy viên Trung ương Đảng giữ chức Chủ tịch BCH TƯ Hội NDVN.
2. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ II, nhiệm kỳ 1993 – 1998
Đại hội được tổ chức từ ngày 15 - 19/11/1993 tại Hội trường Ba Đình, thủ đô Hà Nội.
Dự đại hội có 600 đại biểu đại diện cho 7.269.982 cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 77 đồng chí vào Ban Chấp hành (BCH). Đồng chí Nguyễn Văn Chính (Chín Cần) - Ủy viên Trung ương Đảng được bầu lại làm Chủ tịch BCH Hội NDVN. Các đồng chí Nguyễn Đức Triều, Ủy viên Trung ương Đảng, Nguyễn Thị Huệ được bầu làm Phó Chủ tịch. Đây là Đại hội "Đổi mới tổ chức, nội dung và phương thức hoạt động", là Đại hội của trí tuệ và niềm tin, nơi hội tụ ý chí và nguyện vọng của giai cấp nông dân quyết tâm đổi mới và xây dựng Hội NDVN vững mạnh về mọi mặt. Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 2 (khóa II), họp từ ngày 1 - 3/3/1994 tại TP Hồ Chí Minh đã bầu bổ sung đồng chí Lò Văn Inh giữ chức Phó Chủ tịch BCH Hội NDVN. Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 5 (khóa II), họp tại Hà Nội từ ngày 9 - 10/1/1997 đã bầu đồng chí Nguyễn Đức Triều, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Thường trực giữ chức Chủ tịch BCH Hội NDVN thay đồng chí Nguyễn Văn Chính được bố trí công tác mới.
3. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ III, nhiệm kỳ 1998 – 2003
Đại hội được tổ chức từ ngày 17 - 20/11/1998 tại Cung Văn hóa Hữu nghị, thủ đô Hà Nội. Dự đại hội có 700 đại biểu đại diện cho 7.215.544 cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 114 Ủy viên Ban Chấp hành (BCH). Đồng chí Nguyễn Đức Triều, Ủy viên Trung ương Đảng được bầu lại giữ chức Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN. Các đồng chí Phó Chủ tịch: Hoàng Diệu Tuyết, Lê Văn Nhẫn, Lê Văn Sang (Hùng Kháng). Đại hội đã khẳng định quyết tâm tiếp tục đổi mới và phát huy mạnh mẽ vai trò nòng cốt của Hội, tổ chức, động viên giai cấp nông dân phát huy nội lực, cần kiệm xây dựng đất nước, thực hiện công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 3 (khóa III), họp từ ngày 28 - 29/1/2002 tại Hà Nội đã bầu bổ sung đồng chí Nguyễn Hữu Mai, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Quảng Nam giữ chức Phó Chủ tịch BCH Hội NDVN.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội lần thứ 11 (khóa III), từ ngày 17 - 18/6/2003 tại Hà Nội đã bầu bổ sung các đồng chí: Phạm Quang Tôn, Trưởng ban Kinh tế - Xã hội Hội NDVN; đồng chí Lê Hoàng Minh, Trưởng Ban Dân vận tỉnh Bạc Liêu làm Phó Chủ tịch BCH Hội NDVN.
4. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ IV, nhiệm kỳ 2003-2008
Đại hội được tổ chức từ ngày 22 - 25/11/2003 tại Cung Văn hóa Hữu nghị, thủ đô Hà Nội. Đại hội có chủ đề là "Đoàn kết - Đổi mới - Dân chủ - Phát triển". Dự đại hội có 860 đại biểu đại diện cho 8.173.238 cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 120 Ủy viên Ban Chấp hành (BCH). Đồng chí Vũ Ngọc Kỳ, Ủy viên Trung ương Đảng được bầu làm Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN. Các đồng chí Phó Chủ tịch: Hoàng Diệu Tuyết, Phạm Quang Tôn, Nguyễn Hữu Mai, Lê Hoàng Minh, Hà Phúc Mịch.
Đại hội đã xác định phương hướng là: xây dựng Hội NDVN vững mạnh về mọi mặt, là trung tâm, nòng cốt trong phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới; nâng cao vai trò đại diện của giai cấp nông dân tham gia xây dựng Đảng, chính quyền trong sạch, vững mạnh, đi đầu trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa nông nghiệp, nông thôn, vì mục tiêu "Dân giàu, nước mạnh, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh".
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 8 (khóa IV), ngày 26/2/2007 tại Hà Nội đã bầu đồng chí Nguyễn Quốc Cường, Ủy viên Trung ương Đảng, Trưởng Ban Tài chính - Quản trị Trung ương, Bí thư Đảng đoàn Hội NDVN làm Chủ tịch Hội NDVN thay đồng chí Chủ tịch Vũ Ngọc Kỳ nghỉ hưu theo chế độ.
5. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ V, nhiệm kỳ 2008-2013
Đại hội được tổ chức từ ngày 22 - 25/12/2008 tại Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Mỹ Đình, thủ đô Hà Nội. Chủ đề của Đại hội là: "Đoàn kết - Đổi mới - Hội nhập - Phát triển".Dự đại hội có 1.175 đại biểu đại diện cho 9.563.577 cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 124 Ủy viên Ban Chấp hành. Đồng chí Nguyễn Quốc Cường, Ủy viên Trung ương Đảng tái đắc cử giữ chức Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN. Các đồng chí Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Lê Hoàng Minh, Hà Phúc Mịch, Nguyễn Duy Lượng, Lều Vũ Điều được bầu làm Phó Chủ tịch Hội NDVN.
Đại hội đã xác định phương hướng là: "Đoàn kết, năng động, sáng tạo, xây dựng giai cấp nông dân vững mạnh, là chủ thể trong quá trình phát triển nông nghiệp, nông thôn; Hội nông dân vững về chính trị, mạnh về tổ chức, thống nhất về hành động, là trung tâm và nòng cốt trong phong trào nông dân, góp phần vào công cuộc xây dựng nông thôn mới trong thời kỳ đất nước đẩy mạnh sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa và hội nhập kinh tế quốc tế;
Hội NDVN tham gia có hiệu quả vào công tác xây dựng Đảng, chính quyền vững mạnh và khối đại đoàn kết dân tộc. Nâng cao vai trò đại diện giai cấp nông dân; chăm lo nâng cao đời sống, bảo vệ lợi ích hợp pháp của hội viên, nông dân, góp phần cùng cả nước thực hiện thắng lợi mục tiêu dân giàu, nước mạnh, xã hội công bằng, dân chủ, văn minh.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 9 (khóa V), ngày 5/7/2012 tại Hà Nội đã bầu bổ sung đồng chí Lại Xuân Môn, Chánh văn phòng Trung ương Hội NDVN và đồng chí Nguyễn Hồng Lý, Trưởng ban Dân Vận Tỉnh ủy Bạc Liêu giữ chức Phó Chủ tịch Hội NDVN.
6. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ VI, nhiệm kỳ 2013-2018
Đại hội được tổ chức từ ngày 30/6 - 03/7/2013 tại Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Mỹ Đình, thủ đô Hà Nội. Chủ đề của Đại hội là: "Đoàn kết - Đổi mới - Chủ động - Hội nhập - Phát triển bền vững". Dự đại hội có 1.169 đại biểu đại diện cho 9.913.432 cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 122 Ủy viên Ban Chấp hành (BCH). Đồng chí Nguyễn Quốc Cường, Ủy viên Trung ương Đảng được bầu tái cử giữ chức Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN.
Các đồng chí Phó Chủ tịch: Nguyễn Duy Lượng, Lều Vũ Điều, Nguyễn Hồng Lý, Lại Xuân Môn. Đây là Đại hội của tinh thần: "Đoàn kết - Đổi mới - Chủ động - Hội nhập - Phát triển bền vững".
Đại hội đã xác định phương hướng là: phát huy vai trò trung tâm và nòng cốt cho phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới; đổi mới mạnh mẽ phương thức hoạt động theo hướng kết hợp chặt chẽ công tác tập hợp, tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân, tham gia xây dựng cơ chế, chính sách phát triển nông nghiệp, nông dân, nông thôn.
Hội NDVN tham gia giám sát, phản biện xã hội và thực hiện chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước với đẩy mạnh hợp tác tăng cường các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ và dạy nghề, đáp ứng nhu cầu và lợi ích thiết thực của hội viên, nông dân. Trực tiếp và phối hợp thực hiện có hiệu quả các chương trình, đề án phát triển kinh tế, văn hóa - xã hội ở nông thôn.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội lần thứ 8 (khóa VI), ngày 22/4/2016 tại Hà Nội đã bầu đồng chí Lại Xuân Môn, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Chủ tịch Thường trực BCH Hội NDVN làm Chủ tịch Hội NDVN khóa VI, nhiệm kỳ 2013-2018.
Ngày 24/7/2017, tại TP Hội An, Quảng Nam, Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 12, khóa VI đã bầu ông Phạm Tiến Nam, Ủy viên Ban Thường vụ, Chánh Văn Phòng Trung ương Hội NDVN giữ chức Phó Chủ tịch Hội NDVN khóa VI, nhiệm kỳ 2013-2018; chỉ định tham gia Đảng đoàn Hội NDVN.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 9, khóa VI, ngày 28/6/2016, tại Hà Nội, Trưởng Ban Tổ chức Trung ương Hội NDVN Lương Quốc Đoàn được bầu giữ chức Phó Chủ tịch Hội NDVN khóa VI, nhiệm kỳ 2013-2018.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 13 (khóa VI), ngày 12/1/2018 tại Hà Nội đã bầu đồng chí Thào Xuân Sùng, Ủy viên Trung ương Đảng, nguyên Phó Ban Dân vận Trung ương, Bí thư Đảng đoàn Hội NDVN giữ chức Chủ tịch Hội NDVN khóa VI, nhiệm kỳ 2013-2018.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 14, khóa VI, ngày 10/4/2018, đồng chí Đinh Khắc Đính- Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Thừa Thiên Huế được bầu giữ chức Phó Chủ tịch Hội NDVN khóa VI, nhiệm kỳ 2013-2018.
7. Đại hội đại biểu toàn quốc Hội NDVN lần thứ VII, nhiệm kỳ 2018-2023
Đại hội được tổ chức từ ngày 11 - 13/12/2018 tại Trung tâm Hội nghị Quốc gia, Mỹ Đình, thủ đô Hà Nội. Dự đại hội có 999 đại biểu đại diện cho trên 10,2 triệu cán bộ, hội viên nông dân cả nước. Đại hội đã bầu 119 uỷ viên Ban Chấp hành (BCH). Đồng chí Thào Xuân Sùng, Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN khoá VI tái đắc cử giữ chức Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN khoá VII (nhiệm kỳ 2018- 2023).
Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VII, nhiệm kỳ 2018-2023.
Các đồng chí Lương Quốc Đoàn, Phạm Tiến Nam, Đinh Khắc Đính tiếp tục được bầu làm Phó Chủ tịch Hội NDVN khóa VII; bà Bùi Thị Thơm và ông Nguyễn Xuân Định được bầu bổ sung giữ chức Phó Chủ tịch Hội NDVN khóa VII.
Đại hội với tinh thần "Dân chủ - Đoàn kết - Đổi mới - Hội nhập - Phát triển" đã xác định phương hướng của nhiệm kỳ là: "Xây dựng Hội Nông dân Việt Nam trong sạch, vững mạnh, phát huy vai trò của Hội và giai cấp nông dân trong phát triển nông nghiệp thịnh vượng, nông dân giàu có, nông thôn văn minh, hiện đại".
Đổi mới, đẩy mạnh và nâng cao hiệu quả các hoạt động dịch vụ, tư vấn, đào tạo nghề hỗ trợ nông dân và Phong trào "Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững".
Xây dựng đội ngũ cán bộ Hội có phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống, trình độ, năng lực công tác tốt. Phát triển và nâng cao chất lượng hội viên, phấn đấu hình thành thế hệ người nông dân mới có năng lực quản lý, kỹ năng sản xuất chuyên nghiệp và từng bước trí thức hóa nông dân.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN lần thứ 7 (khóa VII), ngày 29/5/2021 tại Hà Nội đã bầu đồng chí Lương Quốc Đoàn, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Đảng đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực BCH Trung ương Hội NDVN làm Chủ tịch Hội NDVN thay đồng chí Thào Xuân Sùng nghỉ hưu theo chế độ.
Tại Hội nghị BCH Trung ương Hội NDVN kỳ họp thứ 9 (khóa VII), ngày 22/6/2022, đồng chí Cao Xuân Thu Vân - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Bạc Liêu đã được bầu làm Uỷ viên Ban Thường vụ và giữ chức Phó Chủ tịch BCH Trung ương Hội NDVN khoá VII, nhiệm kì 2018-2023.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Giàu niềm tin, son sắt cùng giai cấp Nông dân, Hội Nông dân Việt Nam
-
Tình cảm của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với mọi người
-
Tây Ninh, nhiều dự án giao thông vận tải được triển khai
-
Cần khắc phục những tồn tại, hạn chế liên quan đến công tác chống khai thác IUU
- Quân khu 7 chú trọng đẩy mạnh công tác thi đua trở thành hành động tự giác, thường xuyên của cán bộ, chiến sĩ
- Tập trung phát hiện, điều tra, xử lý nghiêm tàu cá vi phạm quy định về Hệ thống giám sát hành trình
- Chủ tịch Hồ Chí Minh và vấn đề chấn chỉnh đội ngũ cán bộ
- Xử lý dứt điểm tình trạng tranh chấp đất đai tại các công ty nông, lâm nghiệp
- Những điều cần biết khi đi làm Thẻ Căn cước từ 01/7/2024
- Bà Rịa - Vũng Tàu chính thức đưa vào vận hành Mini app Zalo "app BR-VT Smart"
- Bình Dương: Phát động Cuộc thi chính luận về bảo vệ nền tảng tư tưởng của Đảng
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7