![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-lu_27072024081943_721.jpg-ok_27072024081943_721.jpg)
Lan tỏa tình yêu thương, trách nhiệm với cộng đồng trong đại dịch
Ngày 01/4/2020, Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc đã chính thức công bố dịch Covid-19 trên phạm vi toàn quốc, đồng thời “cách ly” toàn xã hội. Với 3 ca nhiễm và hàng nghìn người đang được cách ly để theo dõi, quân dân Hà Tĩnh bước vào giai đoạn mới với nhiều thách thức nhưng thấm đẫm tình người và tình yêu Tổ quốc thiêng liêng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/HND-Thị-trấn-Hương-Khê-tổ-chức-đi-tặng-quà-cho-các-công-dân-cách-ly-tập-trung-tại-Trung-tâm-GDTX-xã-Hương-Bình-và-khu-cách-ly-tập-trung-Thị-trấn-huyện.jpg)
Yêu nước là sẻ chia
Tại Hà Tĩnh, khi các khu cách ly được lập nên, hàng nghìn câu chuyện về tình người được sẻ chia, chúng ta lại thêm tự hào hai tiếng Tổ quốc thân thương. Từ những em bé biết chia sẻ tiền tiết kiệm của mình để cùng đất nước chống dịch bệnh, đến những cụ già gom góp từng mớ rau, quả cà, cân gạo; hay những cô giáo cần mẫn may khẩu trang tặng các khu cách ly tập trung; những đoàn viên thanh niên, giáo viên sáng tạo làm kính chống giọt bắn để tặng những người làm nhiệm vụ trên tuyến đầu… Chỉ mong, đồng bào và chiến sỹ có thêm sức mạnh để chống chọi với đại dịch này.
Hưởng ứng lời kêu gọi “Toàn quốc ủng hộ, phòng chống dịch Covid -19”, Hội Nông dân tỉnh Hà Tĩnh đã triển khai nhiều chương trình thiết thực, mang ý nghĩa lớn đối với toàn xã hội. Để người cách ly an tâm theo dõi sức khỏe, Hội đã tích cực vận động từ các hội viên đóng góp, sẻ chia cùng đồng bào để góp phần, góp sức để cải thiện bữa ăn cho họ. Phong trào đã lan tỏa mạnh mạnh mẽ và nhân được sự hưởng ứng nhiệt thành từ tất cả các cấp Hội và hội viên trong tỉnh. Hội Nông dân xã Kỳ Giang ( huyện Kỳ Anh) đã phối hợp MTTQ xã vận động ủng hộ gần 80 triệu đồng; Hội Nông dân xã Kỳ Sơn đã vận động được hơn 35 triệu đồng; nhiều lương thực, thực phẩm do Hội Nông dân Thị trấn Đức Thọ, Vũ Quang, Hương Khê vận động hội viên nông dân ủng hộ… Tất cả tiền, hiện vật của hội viên, nhân dân đóng góp đã được Hội chuyển trực tiếp tới khu cách ly góp sức vào cải thiện bữa cơm, động viên đồng bào, y bác sỹ, chiến sỹ đang ngày đêm chiến đấu chống dịch.
Yêu thương được lan tỏa
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/04/2.jpg)
Theo chân ông Dương Văn Hải – Phó Chủ tịch UBND xã Thạch Đài (Thạch Hà, Hà Tĩnh) ghé thăm nhà cụ Nguyễn Thị Ba – mẹ liệt sỹ . Ông Hải cho biết: “Năm nay cụ Nguyễn Thị Ba đã hơn 90 tuổi rồi, mấy bữa trước cụ đi bộ từ nhà tới khu cách ly, mang theo 5kg gạo cùng một túi rau đến ủng hộ khu cách ly tại trường mầm non của xã – nơi có 51 công dân huyện Thạch Hà từ nước ngoài trở về đang thực hiện cách ly”.
Trong căn nhà nhỏ cuối xóm, dáng người nhỏ nhắn, cụ vẫn cần mẫn với công việc chăm sóc luống cà đang độ đơm hoa trong vườn, chúng tôi cảm phục trước tấm lòng nhân ái của cụ. Bên bát chè xanh, cụ tâm sự về người con đã hi sinh tại chiến trường Campuchia, thỉnh thoảng cụ lại đưa tay lau nước mắt. “Con trai tôi đã hi sinh vì Tổ quốc, nay thấy đồng bào, chiến sỹ đang gồng mình chiến đấu với dịch bệnh, tôi thương lắm”.
Cụ bảo “Dạo này trên đài, tivi, loa phát thanh của xóm, liên tục kêu gọi ủng hộ đến đồng bào, y bác sỹ, bộ đội, công an trong khu các ly, để góp phần cải thiện bữa ăn của họ. Tuổi đã cao, không như sức trẻ, vườn nhà chỉ có ít cà, mướp, rau khoai và 5 kg gạo mang đến ủng hộ cán bộ và đồng bào tại khu cách ly. Khi cả nước đang chống dịch, tôi cũng muốn góp sức nhỏ của mình trong đó”.
“Món quà tuy nhỏ, nhưng đó là tấm lòng rất đáng trân quý của cụ Ba khi đã gần 90 tuổi. Không những cụ mà từ khi chính quyền xã kêu gọi mọi người cùng chung tay đẩy lùi dịch Covid-19, đến nay rất nhiều tổ chức, cá nhân đã tham gia ủng hộ về tinh thần cũng như vật chất”, ông Hải nói.
Mới đây, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Hà Tĩnh đã đón nhận 2 tấn gạo của cụ bà Nguyễn Thị Tửu (101 tuổi, trú phường Nam Hà, TP. Hà Tĩnh), để cấp phát đến các cơ sở cách ly phòng dịch Covid-19 trên địa bàn.
Như bao người mẹ khác, cụ Tửu xót xa khi “những đứa con” ngày đêm gồng mình chống chọi với dịch bệnh. “Tôi muốn được đóng góp một phần nhỏ công sức cho công tác phòng chống dịch bệnh. Tôi đã rút số tiền tích góp trong sổ tiết kiệm rồi nhờ con cháu đi mua gạo để ủng hộ phần nhỏ tới bữa cơm của đồng bào, chiến sỹ” – Cụ Tửu chia sẻ.
Chủ nhiệm Hậu cần Bộ chỉ huy Quân sự Hà Tĩnh – Trung tá Đặng Văn Định cho biết, hành động của cụ Tửu đáng để biểu dương và khen ngợi. Ông nói: “Việc làm của cụ Tửu khiến chúng tôi vô cùng cảm kích. Đơn vị đã vận chuyển số lương thực trên cấp phát cho các điểm tập trung cách ly của tỉnh”.
Trong lúc cả nước đang gồng mình chống dịch, những món quà và việc làm của các cụ, của mỗi cá nhân, tổ chức có ý nghĩa to lớn, thể hiện sự sẻ chia, trách nhiệm vì cộng đồng với tinh thần “nhiều nhỏ góp lại thành to” đã lan tỏa tình yêu thương, động viên kịp thời những người con đang trên tuyến đầu chống dịch, góp phần cùng cả nước sớm chiến thắng đại dịch.
Bảo Trung
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phó
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
- Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7