![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/z5303423329538_96c8ebf5b5fc58fc9a281f31c930ad2a_08072024222554_743.jpg)
Hội Nông dân Tuyên Quang hỗ trợ đưa hội viên đi xuất khẩu lao động
Từ việc được tham gia các chương trình xuất khẩu lao động ở nước ngoài, các con em nông dân tỉnh Tuyên Quang đã có mức thu nhập khá, gửi tiền về để gia đình trang trải chi phí sinh hoạt, giúp cuộc sống ngày càng tốt hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/z4186100125264_fe696c89b148facb1c3e3a815ed2cb95.jpg)
Anh Hoàng Văn Hàm ở xã Đà Vị (huyện Na Hang) cho biết: Được Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang hỗ trợ tiếp cận thông tin về xuất khẩu lao động tại thị trường Nhật Bản, tôi đã mạnh dạn đăng ký đi xuất khẩu lao động. Trước kia tôi cũng được nghe nhiều về chương trình xuất khẩu lao động nhưng vẫn chưa thông suốt, nhưng từ khi được Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang hỗ trợ đầy đủ thông tin, trả lời những tất cả những thắc mắc, chính vì vậy tôi đã đăng ký tham gia chương trình.
Cũng giống như anh Hàm, sau khi được tham gia buổi tuyên truyền, tư vấn của Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang, anh Đặng Văn Dư ở xã Yên Phú (huyện Hàm Yên) đã đăng ký cho con trai là Đặng Văn Nghĩa đi làm việc tại Nhật Bản.
Anh Dư cho biết: Con trai anh đã tốt nghiệp Trường Cao đẳng nghề Kỹ thuật - Công nghệ Tuyên Quang với ngành vận hành máy thi công. Cháu ra trường được 2 năm nhưng chưa tìm được công việc ổn định; chính vì vậy khi được Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang tư vấn, đầu năm 2023, gia đình đã đăng ký cho cháu đi xuất khẩu lao động. Qua phỏng vấn, cháu đã trúng tuyển đơn hàng vận hành máy công trình đúng với ngành nghề cháu đã được học, dự kiến xuất cảnh trong tháng 7/2023.
Thời gian qua, Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã tích cực triển khai chương trình tuyên truyền, hỗ trợ hội viên nông dân, người thân… đi xuất khẩu lao động. Cùng với đó, Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang phối hợp với các doanh nghiệp xuất khẩu lao động để tổ chức sắp xếp cơ sở vật chất nhằm giúp các học viên được sinh hoạt và đào tạo tại trụ sở Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang, thay vì phải xuống Hà Nội tập trung, mất nhiều thời gian và chi phí.
Bên cạnh đó, trong quá trình hoàn tất các hồ sơ, thủ tục xuất khẩu lao động, nếu học viên gặp khó khăn về kinh phí, Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang cũng sẽ hỗ trợ, tư vấn các thủ tục vay vốn các ngân hàng trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang.
Thông qua công tác tư vấn, đào tạo, tuyển dụng xuất khẩu lao động tại tỉnh Tuyên Quang của Hội Nông dân các cấp trên địa bàn thời gian qua đã giúp nhiều hội viên nông dân, hộ gia đình trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang dễ dàng tiếp cận thông tin về thị trường xuất khẩu lao động, giảm gánh nặng cho chi phí đi lại, đặc biệt là xóa nỗi lo chi phí xuất cảnh…
Đến nay, Hội Nông dân tỉnh Tuyên Quang đã phối hợp và hỗ trợ cho khoảng 50 học viên là con em của cán bộ, hội viên nông dân đang học tập để xuất khẩu sang thị trường Nhật Bản.
Việc đưa con em của hội viên nông dân trên địa bàn tỉnh Tuyên Quang tham gia xuất khẩu lao động là một trong những hoạt động nổi bật trong công tác hội và phong trào nông dân tỉnh Tuyên Quang. Thông qua hoạt động này giúp giải quyết việc làm cho lao động nông thôn và nâng cao nhận thức của hội viên nông dân về xuất khẩu lao động. Từ đó, nhiều gia đình sẽ chủ động cho người thân tham gia với mong muốn phát triển kinh tế, ổn định cuộc sống, vươn lên thoát nghèo, góp phần thực hiện tốt công tác an sinh xã hội tại địa phương.
-
Sơn La đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất
-
Nâng cao năng lực sản xuất, kinh doanh, tiếp cận thị trường cho các tổ chức sản xuất rừng và trang trại
-
Hội viên nông dân Nam Định hướng đến sản xuất nông nghiệp xanh, tuần hoàn
-
Nguồn vốn Quỹ đồng hành giúp nông dân phát triển kinh tế
- Quỹ Hỗ trợ nông dân Trung ương tập huấn nghiệp vụ quản lý, điều hành hoạt động tại Nghệ An
- Phối hợp đẩy mạnh thông tin, truyền thông nhằm hỗ trợ nông dân Hà Nội phát triển kinh tế, xây dựng nông thôn mới
- Ký kết hợp đồng liên kết tiêu thụ sản phẩm sầu riêng của Phú Yên sang thị trường Trung Quốc
- Hội Nông dân Nam Định triển khai hướng dẫn xây dựng Đề án “Kiện toàn tổ chức và hoạt động Quỹ Hỗ trợ Nông dân”
- Nông dân Thanh Hóa được Hội hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
- Hà Tĩnh: Kiểm soát chất lượng giống, vật tư cùng nông dân bước vào mùa vụ mới
- Tập huấn nâng cao kiến thức, kỹ năng bảo vệ môi trường cho hội viên
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7