![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Nông dân Hồng Ngự nâng cao trách nhiệm bảo vệ môi trường
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/Giam%20sat%20sau%20benh.jpeg)
Lan tỏa mô hình “Thu gom rác thải từ vỏ, bao bì thuốc bảo vệ thực vật”
Một trong các hoạt động hiệu quả mà Hội Nông dân (ND) huyện triển khai thực hiện góp phần vào công tác bảo vệ môi trường nông thôn là mô hình “Thu gom rác thải từ vỏ chai, lọ, bao bì thuốc bảo vệ thực vật (BVTV)”. Từ nguồn vốn hỗ trợ của Hội ND tỉnh, Hội ND huyện đã chỉ đạo Hội ND thị trấn Thường Thới Tiền thực hiện thí điểm mô hình này. Hội ND thị trấn đã tham mưu xây dựng 25 hố chứa rác thải thuốc BVTV với kinh phí hơn 33 triệu đồng, đặt dọc theo tuyến mương Xã Song - Bào Tròn thuộc khóm Thượng 2 và khóm Trung 1, chiều dài trên 3km. Phối hợp tuyên truyền, vận động hội viên về bảo vệ môi trường trong tổ chức thu gom vỏ chai, lọ, bao bì thuốc bảo vệ thực vật (BVTV) trên đồng ruộng.
Theo ông Lê Văn Thống - Chủ tịch Hội ND thị trấn Thường Thới Tiền, những năm gần đây, do ảnh hưởng biến đổi khí hậu, thiên tai, dịch bệnh xuất hiện nhiều nên trong sản xuất nông nghiệp người dân phải sử dụng thuốc BVTV, lượng rác thải từ vỏ chai lọ, bao bì thuốc BVTV ngày càng nhiều. Theo thói quen, người dân thường bỏ chai lọ, bao bì thuốc BVTV sau sử dụng ngay tại bờ ruộng, kênh mương gây nguy cơ ô nhiễm nguồn nước.
“Từ khi thực hiện mô hình, ngoài việc tuyên truyền, khuyến khích hội viên ND bỏ rác thải thuốc BVTV vào hố rác, định kỳ hàng tháng, Hội ND thị trấn tổ chức thu gom vỏ chai, bao bì thuốc BVTV về bãi chứa rác tạm thời để chờ xử lý tiêu hủy theo quy định. Từ đó, thói quen vứt rác thải, nhất là vỏ bao bì sau khi dùng thuốc BVTV của hội viên ND được thay đổi đáng kể, mỗi cá nhân đều nêu cao ý thức bảo vệ môi trường” - ông Lê Văn Thống cho biết.
Ông Nguyễn Văn Nguyên ngụ khóm Trung 1, thị trấn Thường Thới Tiền chia sẻ: “Trên bờ ruộng có trang bị các hố chứa rác đã tạo điều kiện thuận tiện cho bà con có nơi bỏ vỏ chai, lọ, bao bì BVTV sau khi sử dụng. Đây là việc làm thiết thực không chỉ bảo vệ môi trường mà còn bảo vệ chính sức khỏe của mỗi người dân nên bản thân tôi và nhiều hội viên ND khác đều tích cực hưởng ứng...”.
Đến nay, Hội ND huyện đã nhân rộng mô hình “Thu gom rác thải từ vỏ chai, lọ, bao bì thuốc BVTV” cho 10/10 cơ sở Hội thực hiện tại địa phương. Định kỳ hàng tháng, Hội ND huyện phối hợp với Phòng Tài nguyên môi trường huyện thống kê số lượng thu gom báo cáo về Sở TNMT; định kỳ 6 tháng sẽ tổ chức thu gom và đem xử lý rác đúng theo quy định. Từ khi tổ chức thực hiện mô hình đến nay đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần cải thiện môi trường đồng ruộng, hạn chế chất thải độc hại ra môi trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/ND%20Hong%20Ngu.jpg)
Nông dân đã thay đổi rõ rệt về tư duy sản xuất
Kỹ thuật canh tác lúa “3 giảm, 3 tăng” đã được tập huấn, phổ biến cho nông dân trồng lúa ở Đồng Tháp từ trước khi có Dự án quy trình canh tác lúa bền vững (VnSAT) xây dựng nên những cánh đồng an toàn. Tuy nhiên, với dự án này, nông dân được đào tạo, tập huấn một cách bài bản hơn, chuyên sâu hơn và số lượng nông dân tham gia đã tăng lên rất lớn. Không chỉ làm theo kỹ thuật “3 giảm, 3 tăng”, nông dân còn được tập huấn, áp dụng “1 phải, 5 giảm”, với diện tích ngày càng được mở rộng.
Ông Nguyễn Văn Nguyện, Chủ tịch HĐQT HTX Phước Thành (xã Thường Phước 1, Hồng Ngự) cho biết, HTX được thành lập năm 2015, diện tích canh tác 513ha. Năm 2016, khi tham gia dự án VnSAT, vùng dự án được mở rộng với 630 hộ là hội viên ND, được tập huấn về kỹ thuật canh tác lúa tiên tiến “3 giảm, 3 tăng”, “1 phải, 5 giảm”.
“Cái lợi dễ thấy nhất là ND đã học hỏi và làm theo quy trình canh tác lúa bền vững, giảm lượng giống gieo sạ, giảm phân bón, thuốc BVTV, từ đó giúp giảm chi phí. Hạ tầng được đầu tư hoàn thiện, giúp cho việc tưới tiêu, thoát úng kịp thời, chủ động gieo sạ sớm, giảm được thất thoát. Việc giảm vật tư đầu vào, nhất là phân bón hóa học, thuốc BVTV độc hại, đã góp phần bảo vệ môi trường tốt hơn”, ông Nguyện đánh giá.
Ông Phạm Hùng Cường, Trưởng phòng NN&PTNT huyện Hồng Ngự nhận xét: “Từ sản xuất theo tập quán truyền thống chuyển sang quy trình canh tác lúa bền vững VnSAT, nông dân đã thay đổi rõ rệt, nhất là về tư duy sản xuất. Họ đã chuyển căn cơ từ kinh tế hộ sang làm kinh tế nông nghiệp, có ghi chép sổ sách, tính toán chi phí đầu tư, lỗ lãi sau mỗi vụ sản xuất. Điều đặc biệt quan trọng hơn là đã hình thành nên những cánh đồng an toàn, hạn chế sử dụng thuốc BVTV xuống mức nhỏ nhất”.
Bên cạnh đó, thực hiện Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới gắn với bảo vệ môi trường nông thôn, Hội ND huyện phối hợp cùng các ngành hữu quan xây dựng “Đoạn đường 3 sạch” dài 22km, trồng cây xanh và hoa tạo cảnh quan với 3.000 cây xanh và 4.897 bụi hoa; phát quang cây xanh che khuất tầm nhìn. Đồng thời phối hợp với Hội ND tỉnh chọn địa bàn xã Phú Thuận A triển khai thực hiện mô hình “3 sạch”: Nhà sạch, đường sạch, đồng ruộng sạch. Hội viên ND bố trí bếp ăn, nhà vệ sinh và nguồn nước phù hợp; nếu có chuồng trại chăn nuôi, phải bố trí xa nhà ở, không xả thải ra nguồn nước. Ngoài ra, Hội ND các cấp tổ chức các buổi tập huấn hướng dẫn hội viên ND áp dụng các biện pháp chăn nuôi, sản xuất thân thiện với môi trường như: Sử dụng đệm lót sinh học, làm hầm biogas; vận động các gia đình trồng và chăm sóc cây xanh, không vứt rác thải thuốc bảo vệ thực vật ra đồng ruộng....
“Để phát huy kết quả đã đạt được, thời gian tới, Hội ND huyện sẽ tiếp tục duy trì thực hiện mô hình “Thu gom vỏ chai, lọ, bao bì thuốc BVTV” trên địa bàn các xã, thị trấn. Tiếp tục nhân rộng mô hình “3 sạch” do Hội ND tỉnh hỗ trợ, chỉ đạo cho Hội ND 10 xã, thị trấn tiếp tục tuyên truyền, vận động hội viên ND tham gia thực hiện các mô hình, hoạt động thiết thực nhằm góp phần bảo vệ môi trường, nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân...”.
Ông Nguyễn Vũ Hạnh – Phó Chủ tịch Hội ND huyện Hồng Ngự.
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7