![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuy-10-2023/bai-nghe-an-1_02052024105119_723.jpg)
Lấy tư tưởng của Bác để phát động phong trào
Nhận thức sâu sắc quan điểm tư tưởng Hồ Chí Minh về nông nghiệp, nông dân, nông thôn: “Nông dân ta giàu thì nước ta giàu; Nông nghiệp ta thịnh thì nước ta thịnh”, các cấp Hội Nông dân (ND) tỉnh Nghệ An đã xây dựng nhiều chương trình, kế hoạch trọng tâm vào xây dựng phát triển kinh tế. Trong nhiều hoạt động đó, nổi lên là phong trào ND sản xuất kinh doanh giỏi (SXKDG), đoàn kết giúp nhau làm giàu; phong trào ND trồng cây ơn Bác; hỗ trợ ND vươn lên phát triển kinh tế; xây dựng nông thôn mới…
Nhìn toàn cảnh NTM Nghệ An, đời sống của người dân được nâng lên rõ rệt, tỉ lệ hộ nghèo, cận nghèo ngày càng giảm nhờ sự đóng góp một phần rất đắc lực từ các cấp Hội ND. Điều đó được thể hiện qua công tác vận động hội viên ND giúp nhau vượt qua khó khăn, thoát nghèo và vươn lên làm giàu. Trong năm 2023, các cấp Hội đã giúp đỡ 550 hộ nghèo có con giống, thức ăn, tập huấn kỹ thuật chăn nuôi, phân bón cây trồng; đề án “Ngân hàng bò” giúp đỡ hộ nghèo phát triển kinh tế vươn lên thoát nghèo.
Cùng với đó công tác vận động, hỗ trợ xây dựng, sửa chữa nhà cho người nghèo thông qua Chương trình “Viên gạch nghĩa tình” đã phát động trong thời gian 3 năm (2023-2025). Năm đầu tiên các cấp Hội phát động đã nhận sự hỗ trợ của các cá nhân, tổ chức trên 4.043 triệu đồng, số tiền này đã hỗ trợ, xây dựng, sửa chữa 131 ngôi nhà ở và đang tiếp tục khảo sát lựa chọn hỗ trợ, xây dựng, sửa chữa. Riêng cán bộ, công chức, viên chức cơ quan Hội ND tỉnh đăng ký trong 3 năm đóng góp 150 triệu đồng để hỗ trợ sửa chữa, làm 3 căn nhà cho hộ nghèo. Năm 2023, Hội đã thực hiện giúp đỡ 1 hộ làm nhà tại xã Châu Thôn, huyện Quế Phong với số tiền 50 triệu đồng.
Hướng ứng Tết trồng cây “Đời đời nhớ ơn Bác” các cấp Hội tiếp tục phát động mỗi chi hội trồng 1 hàng cây, mỗi hội viên trồng ít nhất 2 cây xanh trong vườn nhà. Tính từ năm 2020 đến nay, các cấp Hội trong toàn tỉnh trồng được 1.358.502 cây xanh.
Trong chuỗi phong trào do Hội phát động, không thể không nói đến phong trào “ND thi đua SXKDG đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững”. Trong những năm qua, phong trào này đã đóng vai trò quan trọng để kích cầu các phong trào khác phát triển. Cũng nhờ phong trào SXKDG mà xuất hiện nhiều gương cá nhân điển hình trong sáng tạo làm ăn, dám nghĩ dám làm và có nhiều mô hình sản xuất hay, góp phần vào sự phát triển chung của toàn xã hội trong toàn tỉnh. Đầu năm 2024 đã có trên 300 ngàn hội viên đăng ký đạt tiêu chí hộ SXKDG các cấp, phong trào thi đua được dấy lên thông qua việc xây dựng tổ hội ND nghề nghiệp, chi hội ND nghề nghiệp; hình thành các mô hình sản xuất liên kết, hợp tác, sản xuất công nghệ cao…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuy-10-2023/bai-nghe-an_02052024105206_723.jpg)
Xuất hiện nhiều tập thể, cá nhân tiêu biểu
Qua thời gian thực hiện Kết luận số 01-KL/TW ngày 18/5/2021 của Bộ Chính trị về tiếp tục thực hiện Chỉ thị số 05-CT/TW về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, các cấp Hội ND tỉnh tổ chức các hội nghị học tập, quán triệt cho cán bộ, hội viên ND. Riêng trong năm đầu tiên thực hiện Chỉ thị 05, chi bộ cơ quan Hội ND tỉnh đăng ký xây dựng 1 mô hình tập thể và 3 cá nhân điển hình.
Nhiều tập thể, cá nhân Hội ND các huyện, thành thị và cơ sở Hội thực hiện tốt Chỉ thị số 05 -CT/TW như: Hội ND xã Thượng Tân Lộc, huyện Nam Đàn làm tốt công tác “Nâng cao chất lượng tổ chức cơ sở Hội vùng có đồng bào công giáo nhằm đẩy mạnh phát triển kinh tế nông nghiệp, nông thôn”; Hội ND xã Thanh Thuỷ, huyện Thanh Chương làm tốt công tác “Tập trung đẩy mạnh xây dựng Hội và giai cấp ND Việt Nam trong sạch, vững mạnh”; Hội ND huyện Tân Kỳ hướng về cơ sở; gương ông Nguyễn Xuân Khánh - Chủ tịch Hội ND huyện Thanh Chương làm tốt công tác “Đổi mới phương thức lãnh đạo, xây dựng công tác Hội và phong trào ND vững mạnh”…
Trong số rất nhiều gương cá nhân tiêu biểu, có thể kể đến người cán bộ Nguyễn Song Quang - Chủ tịch Hội ND xã Quỳnh Tân. Vừa là cán bộ Hội vừa là hội viên tham gia phát triển kinh tế gia đình, ông Quang đã có nhiều đóng góp vượt trội. Với vai trò là cán bộ Hội, ông thường xuyên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, bản thân ông đã tham mưu cho tổ chức Hội phối hợp với các ban ngành, đoàn thể tuyên truyền cho hội viên và nhân dân hiểu rõ mục đích, ý nghĩa của chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng NTM, xây dựng đô thị văn minh để từ đó vận động hội viên, nhân dân phát huy nội lực chủ động tham gia chung tay xây dựng cơ sở hạ tầng nông thôn. Từ năm 2020-2023, ông đã vận động hội viên ND hiến trên 10.000m2 đất để mở rộng các tuyến đường liên thôn, đóng góp trên 3 tỷ đồng và hơn 12.000 ngày công để xây dựng kết cấu hạ tầng nông thôn; làm mới và sửa chữa gần 45km đường giao thông nông thôn; kiên cố hóa và sửa chữa khuôn viên nhà văn hoá, sân bóng chuyền thôn đảm bảo khang trang, phát động trồng “hàng cây ND ơn bác” ở 9 tuyến đường, với tổng kinh phí 74,7 triệu đồng; góp phần đưa xã về đích nông thôn mới vào năm 2020.
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Hội Nông dân Việt Nam triển khai Tháng hành động vì người cao tuổi năm 2024
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7