Đại hội Đảng XIII: Sẵn sàng mọi kịch bản đảm bảo an toàn trước đại dịch COVID-19
11:20 13/01/2021 GMT+7
Trong nỗ lực chuẩn bị cho Đại hội Đảng XIII diễn ra an toàn và thành công, công tác y tế là ưu tiên hàng đầu, với mọi kịch bản sẵn sàng ứng phó với đại dịch COVID-19.
Lãnh đạo Bộ Y tế khẳng định, trong bối cảnh dịch COVID-19 trên thế giới và trong nước tiếp tục diễn biến phức tạp và khó lường, công tác chuẩn bị và đảm bảo an toàn y tế cho Đại hội Đảng XIII diễn ra từ ngày 25/1 tới, đang được đặt lên hàng đầu.
Theo Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Trường Sơn, công tác y tế phục vụ cho Đại hội Đảng là một nhiệm vụ đặc biệt quan trọng của ngành y tế, góp phần đảm bảo cho Đại hội thành công. Do vậy, để chuẩn bị y tế sẵn sàng phục vụ Đại hội Đảng, việc huấn luyện, tổ chức diễn tập đã được lãnh đạo Bộ Y tế báo cáo với Thường trực Ban Bí thư và Tiểu ban tổ chức, phục vụ Đại hội XIII.
“Các lực lượng, đội ngũ nhân viên y tế đã sẵn sàng và được chuẩn bị cho mọi tình huống từ đơn giản đến phức tạp, để không bị động trước bất cứ sự biến nào về y tế xảy ra trong thời gian diễn ra Đại hội Đảng XIII”, Thứ trưởng Trường Sơn khẳng định.
Đánh giá bối cảnh y tế trong thời gian diễn ra Đại hội Đảng XIII, Bộ Y tế đã chủ động xây dựng các kịch bản, từ các tình huống điều trị y tế thông thường đến các tình huống chấn thương, thảm họa cho đến các tình huống liên quan đến dịch COVID-19. Đặc biệt, Đại hội Đảng lần thứ XIII được tổ chức gần Tết Nguyên đán – thời điểm diễn ra các lễ hội tập trung đông người và người Việt Nam ở nước ngoài về nước, nhất là tình trạng nhập cảnh trái phép đã diễn ra thời gian vừa qua.
Do vậy, công tác chuẩn bị phải thật chặt chẽ để ứng phó với tình huống COVID-19. Các biện pháp ngăn chặn, phát hiện sớm, cách ly, đặc biệt đưa các đại biểu hoặc ca nghi ngờ đến các cơ sở y tế an toàn, đều đã sẵn sàng để đảm bảo an toàn tuyệt đối trước dịch COVID-19.
“Chúng tôi đã xây dựng kế hoạch từ cuối năm 2020 và sau đó tổ chức huấn luyện, diễn tập và phối hợp diễn tập với các lực lượng khác tham gia phục vụ Đại hội Đảng. Đến nay, Bộ Y tế giả định tất cả các tình huống trong 5 hợp phần. Bối cảnh chúng tôi đặt ra là xử lý rất nhiều tình huống liên quan đến dịch COVID-19, bởi tình hình đại dịch trên thế giới và tại Việt Nam vẫn đang diễn biến vô cùng phức tạp và khó lường”, Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Trường Sơn nói.
Chiều 10/1, tại Trung tâm Hội nghị Quốc gia Mỹ Đình (Hà Nội) đã diễn ra Lễ xuất quân và diễn tập y tế phục vụ Đại hội 13 của Đảng. Bối cảnh đại dịch COVID-19 là sự khác biệt nhất so với các kỳ Đại hội Đảng đã tổ chức trước đây, đặt ra yêu cầu rất cao về công tác bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cho đại biểu Đại hội, cán bộ, nhân viên phục vụ tổ chức Đại hội.
Thời gian qua, Bộ Y tế đã chủ động phối hợp với các cơ quan liên quan triển khai các phương án phòng, chống dịch bệnh COVID-19, bảo đảm công tác y tế phục vụ Đại hội với kịch bản hết sức chi tiết để phòng, chống dịch bệnh, bảo đảm an toàn thực phẩm, cấp cứu chống khủng bố, trong đó có nhiều nội dung rất mới so với các lần tổ chức Đại hội Đảng toàn quốc trước đây.
Phát biểu tại lễ diễn tập, Ủy viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư Trần Quốc Vượng yêu cầu Bộ Y tế tiếp tục phối hợp chặt chẽ với Bộ Công an, Bộ Quốc phòng, các bộ, ngành liên quan và các địa phương, thực hiện quyết liệt công tác phòng, chống dịch, bảo đảm an toàn cho nhân dân và bảo đảm an toàn cho tổ chức thành công Đại hội 13.
Các đơn vị tăng cường hơn nữa công tác kiểm soát đường biên giới, đường bộ, đường thủy, quản lý chặt chẽ xuất, nhập cảnh, không để xảy ra tình trạng nhập cảnh, vượt biên trái phép gây lây nhiễm COVID-19 tại cộng đồng. Thực hiện nghiêm các quy định tại cơ sở cách ly tập trung và cách ly tại nơi lưu trú, tuyệt đối không để lây lan dịch bệnh ra cộng đồng. Nếu xảy ra dịch bệnh, phải huy động tối đa các lực lượng để dập dịch triệt để, không để lan rộng.
Làm tốt nhiệm vụ phòng, chống dịch COVID-19, không chỉ bảo đảm cho thành công của Đại hội 13, mà còn bảo đảm an toàn sức khỏe để người dân đón Tết Nguyên đán Tân Sửu./.
Ngày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Bộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
Những phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
Được tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Chiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
Những ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
Chiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
Do ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.