![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-ca-khac-phuc-lu-ngay-27.7_27072024063837_721.jpg)
Hội “Hỗ trợ gia đình liệt sỹ” Nghệ An: Những việc làm tình nghĩa, nhân văn
Nghệ An là một trong những địa phương đóng góp to lớn sức người, sức của cho hai cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ xâm lược. Sau 1975, đất nước thống nhất, non sông thu về một mối, đó là mốc son chói lọi, là thắng lợi huy hoàng của cả dân tộc Việt Nam thời đại Hồ Chí Minh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/07/Nghe-An.jpg)
Tuy nhiên, sau thắng lợi vĩ đại đó, di chứng, hậu quả nhiều mặt của chiến tranh còn để lại khá nặng nề trên quê hương Nghệ An.
Với đạo lý “uống nước nhớ nguồn”, “ăn quả nhớ người trồng cây” nhằm tôn vinh, tri ân các anh hùng liệt sỹ, gia đình liệt sỹ và Bà mẹ Việt Nam Anh Hùng. Đồng thời, hỗ trợ các gia đình liệt sỹ tiếp cận thực hiện và thụ hưởng các chế độ chính sách của Đảng và Nhà nước, giúp các gia đình thương binh liệt sỹ (TBLS) thu thập thông tin, tìm kiếm hài cốt liệt sĩ còn thất lạc hoặc chưa xác định được danh tính. Tham gia đề xuất, kiến nghị với các cơ quan quản lý Nhà nước về chính sách và giải pháp nhằm giúp đỡ, hỗ trợ các gia đình TBLS còn gặp khó khăn trong cuộc sống, ngày 15 tháng 4 năm 2014, UBND tỉnh Nghệ An ra Quyết định số 1514/NA-UBND cho phép thành lập “Hội hỗ trợ gia đình liệt sĩ ở Nghệ An”. Hội hoạt động theo nguyên tắc: “Tự nguyện, tự quản, minh bạch, không vụ lợi, tự chủ về tài chính, tự chịu trách nhiệm trước pháp luật và điều lệ của Hội”.
Theo ông Hồ Đức Thành, Chủ tịch Hội cho biết: Sau 5 năm hoạt động, do không thuộc diện là hội “đặc thù” nên Hội phải tự lo, tự trang trải về tài chính. Nhưng bằng trái tim nhân hậu và bầu nhiệt huyết: Tất cả vì hạnh phúc và cuộc sống bình yên của anh em đồng đội, vì thân nhân, Hội đã khắc phục muôn vàn khó khăn, thiếu thốn để duy trì hoạt động và đã đạt được những kết quả rất đáng tự hào. Hội đã tư vấn, cung cấp thông tin 370 lượt cho thân nhân liệt sĩ; thu thập, cung cấp gần 6.000 thông tin có địa chỉ của các liệt sĩ quê Nghệ An hy sinh ở các chiến trường chuyển cho Phòng LĐTBXH, thị xã, huyện và Đài PTHT để thông báo cho các gia đình cần tìm liệt sĩ.
Đặc biệt, Hội đã tích cực vận động, quan hệ với gần 700 tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp ủng hộ cho Quỹ của Hội đạt gần 35 tỷ đồng. Trong đó có một số đơn vị tiêu biểu như: Tổng công ty Điện lực Việt Nam – CTCP, Tổng công ty Golden City, Công ty Điện lực dầu khí Nhơn Trạch II – Đồng Nai, Ngân hàng TMCP Đầu tư và phát triển Việt Nam, Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam, Tập đoàn VNPT (tại Nghệ An), Tập đoàn Hoa Sen, Tổng công ty Khai thác khoảng sản Việt Long – TP. HCM, Tổng công ty vật tư nông nghiệp Nghệ An… đã ủng hộ từ 500 triệu đến 1 tỷ đồng trong 5 năm.
Với số tiền đó, Hội đã kịp thời phân bổ, hỗ trợ cho gia đình liệt sĩ – Mẹ VNAH để xây 395 nhà mới do hư hỏng, dột nát (mỗi nhà 50 triệu đồng, cá biệt có nhà 70 triệu đồng), tặng 341 số tiết kiệm, mỗi số 5-10 triệu đồng, tặng 5800 suất quà (mỗi suất 500.000- 1 triệu đồng), 55 xe lăn, 90 xe đạp, 2 tấn gạo, 3.500 bộ quần áo; xây dựng và nâng cấp 6 nghĩa trang và nhà bia tưởng niệm liệt sỹ. Tính từ 2014 đến hết 2020, Hội đã hỗ trợ, giúp đỡ các gia đình liệt sĩ, mẹ Việt Nam anh hùng gần 33 tỷ đồng.
Kết qủa nói trên đã để lại nhiều tình cảm, dấu ấn tốt đẹp trong các tầng lớp nhân dân, góp phần làm giảm nỗi đau, mất mát của các gia đình liệt sĩ, được lãnh đạo các cấp, các ngành tỉnh Nghệ An đặc biệt hoan nghênh, ghi nhận tặng 74 bằng khen cho tập thể và cá nhân của Hội.
Không thỏa mãn với thành tích đã đạt được, sau Đại hội nhiệm kỳ II (2021-2025), cán bộ, hội viên của Hội phấn đấu huy động mọi nguồn lực xã hội, để mỗi năm đạt chỉ tiêu từ 1,5 – 2 tỷ đồng Hội hỗ trợ để sửa chữa từ 25-30 căn nhà 1 năm, tặng từ 140-150 sổ tiết kiệm và 200-350 suất quà mỗi năm, phấn đấu tặng 15-20 xe lăn cho các thương binh, bệnh binh.
Lê Hữu Quế
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7