![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Đại hội Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đề ra "15 chỉ tiêu, 5 nhóm nhiệm vụ trọng tâm" cho nhiệm kỳ mới
Tới dự và chỉ đạo Đại hội, về phía Hội Nông dân Việt Nam có ông Phạm Tiến Nam, Phó Chủ tịch Thường trực Ban chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam. Cùng dự và chỉ đạo Đại hội, về phía tỉnh Bắc Kạn có bà Phương Thị Thanh, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Bắc Kạn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/7-140_25092023202914_725.jpg)
Dự đại hội có ông Nguyễn Đăng Bình, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Bắc Kạn; đại diện lãnh đạo các sở, ngành, đoàn thể tỉnh và 253 đại biểu đại diện cho hơn 51.000 hội viên nông dân trong tỉnh Bắc Kạn, đại diện lãnh đạo Hội Nông dân các tỉnh Thái Nguyên, Tuyên Quang.
Trong 5 năm qua, các cấp Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đã tích cực, đoàn kết, chủ động, sáng tạo, thực hiện đạt và vượt 15/18 chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2018 - 2023.
Các cấp hội đã tổ chức vận động kết nạp được 5.012 hội viên mới, đạt hơn 100% mục tiêu, nâng tổng số hội viên toàn tỉnh lên 50.511 người, chiếm 81% số hộ sản xuất nông nghiệp.
Hằng năm, 100% Hội Nông dân cấp huyện hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên; 100% cấp cơ sở Hội đạt vững mạnh và khá.
Trong nhiệm kỳ có 50.130 lượt hộ đăng ký sản xuất kinh doanh giỏi các cấp. Kết quả bình xét có 23.800 lượt hộ đạt. Qua phong trào đã xuất hiện nhiều gương điển hình sản xuất kinh doanh giỏi, góp phần vào công cuộc phát triển kinh tế của tỉnh. Toàn tỉnh đã có 8.157 hộ hội viên thoát nghèo, bình quân tỷ lệ hộ hội viên giảm nghèo đạt 2,46%...
Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đã hướng dẫn xây dựng thành công 60 sản phẩm được công nhận là sản phẩm OCOP (đạt 150%). Xây dựng, tăng trưởng nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân đạt 131,5%; tổ chức đào tạo nghề cho 4.263 lao động nông thôn (đạt 324%); tổ chức vận động, kết nạp 5.012 hội viên mới; 625 hội viên ưu tú được kết nạp vào Đảng...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/112_25092023203056_725.jpg)
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, ông Phạm Tiến Nam - Phó Chủ tịch Thường Trực Ban chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam chúc mừng và ghi nhận những kết quả, thành tích trong công tác Hội và phong trào nông dân mà Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đã đạt được trong nhiệm kỳ qua.
Để tiếp tục làm tốt hơn nữa công tác Hội và phong trào nông dân trong nhiệm kỳ tới Phó Chủ tịch Thường Trực Ban chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam đề nghị Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn cần thực hiện một số những nội dung:
Thứ nhất: Các cấp Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn cần tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục vận động, đoàn kết nông dân thực sự trở thành lực lượng cách mạng, lực lượng kinh tế, chính trị, xã hội to lớn của tỉnh.
Thứ hai: Các cấp Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn cần phối hợp với các cấp, ngành trong tỉnh tăng cường đào tạo nghề, nâng cao trình độ mọi mặt cho nông dân, từng bước tri thức hóa người nông dân, huy động nguồn lực, hỗ trợ nông dân về vốn tín dụng, vật tư nông nghiệp, khoa học kỹ thuật...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/anh-ha-nhung_26092023094836_718.jpg)
Thứ ba: Với trách nhiệm là “Trung tâm và nòng cốt cho phong trào nông dân và công cuộc xây dựng nông thôn mới”, Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn cần tích cực xây dựng và củng cố tổ chức Hội nhằm đáp ứng nhu cầu vận động nông dân trong tình hình mới.
Thứ tư: Các cấp Hội cần bám sát thực tiễn cuộc số, các Nghị quyết, chỉ thị của Đảng, Chính sách, pháp luật của Nhà nước và những chủ trương, chính sách kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh Bắc Kạn, chủ động tham mưu cho Tỉnh ủy, UBND tỉnh Bắc Kạn những vấn đề quan trọng về chủ trương chính sách phát triển kinh tế - xã hội ở nông thôn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/cac-dai-bieu-bieu-quyet_-anh-ha-nhung_26092023094923_718.jpg)
Thứ năm: Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn cần nâng cao hơn nữa năng lực của Ban chấp hành Hội Nông dân cấp tỉnh và các cấp; đề cao sự đóng góp của cá nhân các ủy viên Ban chấp hành, nhất là các ủy viên đại diện các Sở, ngành, các doanh nhân, nông dân sản xuất kinh doanh giỏi trong việc lãnh đạo công tác Hội và phong trào nông dân trong nhiệm kỳ tới.
Phát biểu chỉ đạo Đại hội, bà Phương Thị Thanh - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Bắc Kạn cho biết: Những thành tựu trong nhiệm kỳ vừa qua của Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đã đạt được là rất đáng trân trọng. Tuy nhiên nông nghiệp, nông dân và nông thôn của Bắc Kạn vẫn đang phải đối mặt với nhiều khó khăn, thách thức; vì vậy đòi hỏi các cấp Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn phải đổi mới mạnh mẽ để vươn lên xứng đáng với vai trò trung tâm, nòng cốt của các phong trào nông dân trong thời kỳ mới. Qua đó, góp phần thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XII đã đề ra, đưa Bắc Kạn phát triển nhanh, bền vững.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/381344420_6676753145775708_2900773189738705570_n_25092023202742_725.jpg)
Với tinh thần đoàn kết, dân chủ, nhất trí cao, Đại hội đã bầu 27 đại biểu vào Ban Chấp hành Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn khóa IX, nhiệm kỳ 2023 - 2028.
Tại phiên họp thứ nhất của Ban chấp hành khóa mới, ông Cao Minh Hải đã tiếp tục được bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn khóa IX, nhiệm kỳ 2023-2028.
Đại hội cũng bầu 10 đại biểu đi dự Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2023-2028.
Dịp này, Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn đã tặng Bằng khen cho 21 tập thể và 35 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác Hội và phong trào nông dân, nhiệm kỳ 2018-2023.
Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Bắc Kạn lần IX, nhiệm kỳ 2023 – 2028 đã thống nhất 15 chỉ tiêu cụ thể: 1. Có 100% cán bộ Hội, hội viên nông dân được tuyên truyền các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước và các Chỉ thị, Nghị quyết của Hội. 2. Trên 90% cán bộ Hội chuyên trách các cấp và Chi hội trưởng chi Hội Nông dân được trang bị kiến thức về nông nghiệp, nghiệp vụ công tác Hội. 3. Kết nạp mới từ 3.500 hội viên trở lên; thành lập mới 250 tổ hội nông dân nghề nghiệp; 8 chi Hội Nông dân nghề nghiệp 4. Có trên 97% cơ sở Hội hoàn thành tốt nhiệm vụ, xuất sắc nhiệm vụ. 5. Phấn đấu 100% chi hội có Quỹ, số quỹ bình quân/hội viên tăng 10% trở lên/năm. 6. Phối hợp đào tạo, bồi dưỡng nghề cho 10.000 hội viên trở lên; hỗ trợ ít nhất 18.000 hội nông dân có tài khoản trên sàn thương mại điện tử. 7. Phấn đấu có 97% hội viên tham gia bảo hiểm y tế. 8. Hằng năm có 30% trở lên hộ hội viên đăng ký đạt hộ sản xuất kinh doanh giỏi, trong đó có 50% trở lên số hộ đăng ký đạt danh hiệu hộ sản xuất kinh doanh giỏi các cấp. 9. Có từ 20% số hội viên trở lên tham gia tổ hợp tác, hợp tác xã; hỗ trợ thành lập mới 120 tổ hợp tác trong lĩnh vực nông nghiệp. 10. Phấn đấu 100% hộ hội viên ký cam kết “Sản xuất kinh doanh nông sản thực phẩm an toàn”. 11. Tăng trưởng Quỹ hỗ trợ nông dân bình quân từ 10%/năm trở lên. 12. Phấn đấu 100% cơ sở Hội có mô hình về bảo vệ môi trường và thích ứng với biến đổi khí hậu. 13. Hằng năm, có 90% trở lên hộ hội viên đăng ký gia đình văn hoá. 14. Xây dựng mới, củng cố, nâng cao chất lượng 40 sản phẩm OCOP. 15. Phấn đấu trong nhiệm kỳ có ít nhất 540 hội viên ưu tú được giới thiệu kết nạp vào Đảng. |
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7