![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
Hội Nông dân Tây Ninh cần đổi mới phương pháp tổ chức các phong trào thi đua
Dự và chỉ đạo Đại hội có ông Nguyễn Xuân Định, Phó Chủ tịch BCH Trung ương Hội Nông dân Việt Nam; ông Phạm Hùng Thái, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ. Cùng dự đại hội có ông Trương Nhật Quang, Trưởng ban Dân vận; bà Nguyễn Thị Yến Mai, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh uỷ; đại diện lãnh đạo Mặt trận Tổ quốc, các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh, cùng 247 đại biểu đại diện cho nông dân trên địa bàn tỉnh.
Trong nhiệm kỳ qua, được sự quan tâm chỉ đạo sâu sát của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Thường trực Tỉnh ủy, Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh đã lãnh đạo, chỉ đạo có trọng tâm, trọng điểm, sâu sát cơ sở; linh hoạt, phù hợp với bối cảnh dịch bệnh Covid-19. Có 8/10 chỉ tiêu vượt so với Nghị quyết Đại hội Hội Nông dân tỉnh lần thứ IX, nhiệm kỳ 2018 -2023 đề ra.
Các hoạt động tuyên truyền được triển khai sâu rộng, có nhiều đổi mới. Công tác xây dựng tổ chức Hội tiếp tục được củng cố, phát triển. Chất lượng hội viên và sinh hoạt chi, tổ Hội từng bước được nâng lên. Bộ máy tổ chức sắp xếp tinh gọn, phát huy hiệu quả. Đội ngũ cán bộ Hội các cấp thường xuyên được đào tạo, bồi dưỡng, cơ bản đáp ứng yêu cầu công tác vận động nông dân.
Phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” tiếp tục phát triển đi vào chiều sâu, có sức lan tỏa trong nông dân và xuất hiện ngày càng nhiều điển hình nông dân làm kinh tế giỏi, nông dân thoát nghèo bền vững.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/unnamed-55_26082023111236_726.jpg)
Các hoạt động dịch vụ hỗ trợ nông dân được triển khai có hiệu quả, trong nhiệm kỳ các cấp Hội đã huy động nguồn vốn Quỹ Hỗ trợ nông dân, các ngân hàng và các chương trình hỗ trợ khác để cho nông dân phát triển sản xuất, kinh doanh, dịch vụ gắn với xây dựng các mô hình kinh tế hộ gia đình, kinh tế tập thể; lĩnh vực hỗ trợ nông dân về giới thiệu và tiêu thụ sản phẩm được đẩy mạnh. Hội đã xây dựng nhiều mô hình kinh tế, xây dựng nông thôn mới cụ thể, hiệu quả, có nhiều điểm mới, đột phá góp phần khẳng định vai trò, trách nhiệm của Hội trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới.
Tuy nhiên, trước yêu cầu của CNH-HĐH nông nghiệp, nông dân, nông thôn và hội nhập kinh tế quốc tế, lãnh đạo Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh nhìn nhận, tổ chức và hoạt động của Hội còn một số hạn chế, như: Hoạt động của tổ chức Hội ở một số nơi vẫn còn mang tính hành chính, thiếu các hoạt động cụ thể, thiết thực; công tác phát triển hội viên mới ở một số địa phương còn chạy theo số lượng, thành tích; công tác quản lý, theo dõi hội viên ở một số địa phương, cơ sở Hội vẫn còn thiếu chặt chẽ.
Phong trào nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi còn hạn chế về quy mô, sản xuất đa phần chưa theo chuỗi giá trị. Việc liên doanh, liên kết trong sản xuất, chế biến và tiêu thụ sản phẩm chưa mạnh. Sự vào cuộc của các cấp Hội trong xây dựng kinh tế tập thể còn chưa rõ nét. Hoạt động giám sát, phản biện xã hội từng bước được nâng lên nhưng vẫn chưa đáp ứng yêu cầu đặt ra, nhất là đối với cấp cơ sở. Việc tham gia xây dựng và phản biện cơ chế, chính sách, pháp luật liên quan đến nông nghiệp, nông dân, nông thôn còn hạn chế; Công tác phối hợp với ngành Bưu điện trong việc thực hiện chuyển đổi số, đưa sản phẩm của nông dân lên sàn thương mại điện tử chưa đạt hiệu quả; Công tác phối hợp ủy thác với Ngân hàng chính sách xã hội huyện, nợ xấu, lãi tồn cao hơn mức cho phép.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/6-pbt-thuong-truc-tinh-uy-tang-buc-truong-dai-hoi_26082023110338_726.jpg)
Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 - 2028 xác định phương hướng chung là nâng cao chất lượng tổ chức Hội; khơi dậy khát vọng, phát huy vai trò chủ thể, trung tâm của nông dân trong phát triển nông nghiệp, kinh tế nông thôn, xây dựng nông thôn mới; Củng cố và xây dựng Hội Nông dân các cấp vững mạnh về chính trị, tổ chức và hành động, là trung tâm, nòng cốt cho phong trào nông dân; tiếp tục đổi mới mạnh mẽ, toàn diện, đồng bộ nội dung, phương thức và nâng cao chất lượng đội ngũ báo cáo viên, tuyên truyền viên; nắm bắt tình hình tư tưởng, những nguyện vọng và bức xúc của nông dân để kịp thời phản ánh với các cấp ủy, chính quyền...
Tại Đại hội, ông Nguyễn Xuân Định, Phó Chủ tịch BCH Trung ương Hội Nông dân Việt Nam đã đánh giá, ghi nhận, biểu dương thành tích của các cấp Hội Nông dân của tỉnh Tây Ninh trong nhiệm ký qua và chỉ đạo: Thời gian qua, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo của Ban Thường vụ Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, các cấp ủy đảng, các ban, ngành, đoàn thể; cán bộ, hội viên nông dân tỉnh Tây Ninh đã chủ động, sáng tạo, đoàn kết, vượt qua khó khăn, thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đại biểu Hội Nông dân tỉnh lần thứ IX với nhiều kết quả nổi bật.
Công tác xây dựng, tổ chức Hội có nhiều sáng tạo, đổi mới; chuyển biến mạnh về chất, không ngừng củng cố và phát triển; vừa tập trung sắp xếp lại tổ chức bộ máy, cán bộ theo hướng tinh, gọn, hoạt động hiệu quả, đào tạo nâng cao trình độ về mọi mặt cho cán bộ; vừa chú trọng phát triển, quản lý, nâng cao chất lượng hội viên, chất lượng hoạt động cơ sở Hội. Nội dung phương thức hoạt động của Hội chuyển biến tích cực theo hướng thiết thực, từng bước đáp ứng nhu cầu, nguyện vọng chính đáng của hội viên nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/2-bch_26082023110509_726.jpg)
Trong nhiệm kỳ qua, các chỉ tiêu của Nghị quyết Đại hội Hội Nông dân tỉnh khóa IX và của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam giao, Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh đã thực hiện đạt và vượt mục tiêu. Qua đó khẳng định hoạt động của Hội Nông dân các cấp trong tỉnh Tây Ninh đã đi vào thực tế, hiệu quả. Bên cạnh những kết quả đạt được, công tác Hội tại Tây Ninh vẫn còn nhiều điểm cần khắc phục trong nhiệm kỳ mới. Hiện nay, đời sống của một bộ phận cư dân nông thôn tại Tây Ninh còn nhiều khó khăn; Chất lượng nguồn nhân lực ở nông thôn thấp; sản xuất nông nghiệp nhìn chung vẫn nhỏ lẻ, manh mún. Hợp tác, liên kết giữa nông dân với nông dân, nông dân với doanh nghiệp theo chuỗi giá trị thiếu chặt chẽ và bền vững; Việc tiêu thụ sản phẩm của hội viên nông dân tỉnh Tây Ninh còn gặp nhiều khó khăn.
Trong nhiệm kỳ mới, Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh cần đẩy mạnh tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân thực hiện có hiệu quả các Nghị quyết của Đảng; chính sách pháp luật của Nhà nước, các nghị quyết của Hội, các vấn đề liên quan đến nông nghiệp, nông dân, nông thôn để nông dân nắm được, hiểu được và thực hiện; Hội cần chú trọng đổi mới nội dung, phương thức tuyên truyền đảm bảo thiết thực, phù hợp, hấp dẫn qua đó khơi dậy khát vọng, phát huy vai trò chủ thể, trung tâm của nông dân trong phát triển nông nghiệp, kinh tế nông thôn và xây dựng nông thôn mới; Chú trọng công tác đào tạo, bồi dưỡng, xây dựng đội ngũ cán bộ Hội tâm huyết, trách nhiệm, dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm, có tư duy, nhận thức nhạy bén.
Đồng thời, các cấp Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh cần tập trung chỉ đạo, đổi mới phương pháp tổ chức các phong trào thi đua yêu nước. Trong đó, trọng tâm là phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững, với phương châm “tuyên truyền, vận động đi đôi với hỗ trợ phát triển phong trào”.
Hội cần chú trọng khai thác nguồn lực, hỗ trợ nông dân về vốn, tín dụng, vật tư nông nghiệp; chuyển giao kiến thức, khoa học công nghệ; nhất là kỹ năng tổ chức sản xuất, kinh doanh, chuyển đổi số hỗ trợ kết nối, giới thiệu, tiêu thụ nông sản; chú trọng đào tạo nghề cho nông dân theo mô hình 'nông dân dạy nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/yen-1_26082023110942_726.jpg)
Phát biểu tại Đại hội, ông Phạm Hùng Thái, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy tỉnh Tây Ninh tin tưởng với sự lãnh đạo của Tỉnh ủy và Ban Thường vụ Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Ban Chấp hành Hội Nông dân tỉnh khóa X sẽ tiếp tục phát huy truyền thống đoàn kết, dân chủ, đổi mới. Qua đó lãnh đạo phong trào nông dân tỉnh Tây Ninh đáp ứng tình hình thực tế, hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao.
Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 - 2028 đã bầu 27 đại biểu vào Ban Chấp hành nhiệm kỳ 2023 - 2028, bà Lê Thị Ngọc Yến được bầu giữ chức Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh Tây Ninh ần thứ X, nhiệm kỳ 2023 – 2028.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7