![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/gs_vu_duong_huan_08072024062807_720.jpg)
Ký ức hào hùng về chiến thắng Điện Biên Phủ của các cựu binh ở Sơn La
Đã 66 năm trôi qua, nhưng trong ký ức những người lính năm xưa ấy vẫn vẹn nguyên hình ảnh về tháng ngày hào hùng cùng đồng đội “khoét núi, ngủ hầm, mưa dầm, cơm vắt” trong chiến dịch Điện Biên Phủ.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/05/11C05CDA-581C-4F3E-A339-6939616DBFD8.jpeg)
Đã 66 năm trôi qua kể từ ngày Chiến thắng Điện Biên Phủ, nhưng ký ức về thời gian chiến đấu ác liệt vẫn vẹn nguyên trong tâm trí những cựu chiến binh ở Sơn La, những người từng tham gia chiến dịch.
Ngày nay, mặc dù những người chiến sỹ năm xưa tuổi đã cao, sức đã mòn nhưng vào những ngày tháng Năm lịch sử, họ lại gặp nhau, nhớ về những kỷ niệm một thời hoa lửa.
Đã thành thông lệ, cứ vào đầu tháng Năm hằng năm, khi cả nước đang hướng tới kỷ niệm Ngày Chiến thắng Điện Biên Phủ, các cựu chiến binh và cũng là những chiến sỹ Điện Biên năm xưa ở xã Chiềng Pấc (huyện Thuận Châu) lại tìm đến nhau để ôn lại kỷ niệm.
Ở xã Chiềng Pấc hiện nay vẫn còn 4 cựu chiến binh từng tham gia chiến đấu tại chiến trường Điện Biên những ngày khốc liệt nhất; trong đó, người ít tuổi nhất cũng đã ngoài 90.
Khác với mọi năm, năm nay chỉ còn 2 người là ông Hoàng Mạnh Tấc và ông Nguyễn Viết Lăng vẫn đủ sức khỏe để đến thăm nhau.
Bồi hồi nhớ lại ký ức hào hùng của những ngày cùng đồng đội tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ, cựu chiến binh Nguyết Viết Lăng xúc động kể, cha mẹ ông mất sớm, nhà chỉ còn hai anh em làm nghề kiếm củi ở huyện Vĩnh Tường, tỉnh Vĩnh Phúc.
Năm 19 tuổi, ông nhập ngũ, được sung vào Tiểu đội mũi nhọn, thuộc Tiểu đoàn 1, Trung đoàn 1, Sư đoàn 98 F316 – một trong những đơn vị chủ lực của quân đội từ phía Đông Bắc tiến lên giải phóng Tây Bắc.
Trên đường tiến quân lên Điện Biên Phủ, ông cùng đồng đội đã tham gia nhiều trận đánh ác liệt, trong đó trận đầu tiên là đánh chiếm đồi Me tại thị xã Bắc Giang (tỉnh Bắc Giang). Tiếp đó, vào ngày 10/10/1952, ông tham gia trận đánh chiếm đồn bản Mo của huyện Phù Yên (tỉnh Sơn La). Sau trận đánh đó, ông vinh dự được Sư đoàn trưởng tặng Giấy khen.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/05/D3652DCF-3A9D-44DD-B1DB-4FC8C571E81F.jpeg)
Ngày 20/10/1952, ông cùng đồng đội hành quân chiếm Đồn Mộc Lỵ nay thuộc huyện Mộc Châu, rồi hành quân ngay trong đêm chiếm đồn Nà Sản (huyện Mai Sơn, tỉnh Sơn La).
Trong ký ức người cựu chiến binh vẫn còn in sâu hình ảnh về trận đánh mang tính quyết định trong chiến dịch Điện Biên Phủ – trận tấn công cứ điểm đồi Yên Ngựa, đồi Mâm Xôi, đồi C1 và C2. Khi đó, Chiến dịch Điện Biên Phủ bước vào đợt 3 (từ ngày 1/5 đến ngày 7/5/1954).
Các đồi C1 và C2 có vị trí quan trọng trong hệ thống phòng ngự của thực dân Pháp tại Điện Biên Phủ. Tiểu đội pháo binh mũi nhọn của ông được phân công tấn công quyết liệt hàng rào thép gai, mở đường tiến vào trận địa của địch. Trong trận đánh đó ta và địch giành đi giật lại từng mét chiến hào, từng lô cốt.
“Đơn vị tôi được phân công 4 quả đồi có 4 cứ điểm, một là cứ điểm đồi Yên Ngựa, đồi Mâm Xôi, đồi C1 và C2. Các trận này kéo dài đúng là 56 ngày đêm, cứ khi mình nhích lên một chút, địch lại bắn bật mình xuống. Ném lựu đạn vào địch, địch ném xuống, mỗi ngày chỉ nhích được một chút thôi,” cựu chiến binh Nguyễn Viết Lăng bồi hồi nhớ lại.
Ông Nguyễn Viết Lăng nhớ nhất là lúc ta và địch quần nhau quyết liệt vào sáng 7/5/1954. Trong khi quân ta ào ạt xông lên tiêu diệt các lô cốt và dùng thuốc nổ phá các hầm ngầm kiên cố của địch thì chiến hào của ông bị một loạt pháo kích dữ dội, sau những tiếng nổ, đất đá bay rào rào, ông ngỡ mình khó có cơ hội sống sót.
“Ngay sau loạt pháo nổ ngay bên cạnh tôi, đất lấp hết cả người. Sau đó, đồng đội mới đến bới đất kéo tôi dậy. Một lúc sau, tôi tỉnh dậy, thấy người vẫn còn khỏe, vậy là tôi cầm súng xông lên tiếp,” ông Nguyễn Viết Lăng nhớ lại thời khắc sinh tử.
Khi nói đến chiến thắng Điện Biên Phủ, bên cạnh các lực lượng bộ đội trực tiếp chiến đấu thì không thể không nhắc tới các lực lượng phục vụ, làm công tác hậu cần cho chiến dịch.
Ông Hoàng Mạnh Tấc được biên chế về Đại đội 8, Tiểu đoàn 2, Trung đoàn 98, Sư đoàn 316, làm nhiệm vụ hậu cần cho chiến dịch. Tuy không trực tiếp xông pha nơi tiền tuyến, nhưng ông Tấc và đồng đội cũng trải qua những gian khổ, mất mát và hy sinh không kém các chiến sỹ trực tiếp cầm súng.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/05/B2658B4D-1400-4944-BA63-18B01AF96F91.jpeg)
Ngày ấy đơn vị ông Tấc đóng quân ở bản Him Lam, ông làm cấp dưỡng trưởng đồng thời tham gia đơn vị trợ chiến, hàng ngày làm nhiệm vụ chính là nấu ăn cho hơn 100 người trong Trung đoàn.
“Ngày ấy, tiêu chuẩn mỗi người mỗi ngày được ăn một bữa cơm nóng, 2 bữa cơm nắm với muối vừng và một ít thịt kho mặn; rau 3 ngày mới được ăn 1 lần, cũng có hôm tự túc được rau rừng hái ở ven suối. Tuy gian khổ, nhưng mỗi người đều thể hiện tinh thần lạc quan hướng về chiến thắng và tinh thần lạc quan ấy vẫn còn giữ mãi đến tận bây giờ,” ông Hoàng Mạnh Tấc xúc động chia sẻ.
Đã 66 năm trôi qua, nhưng trong ký ức những người lính năm xưa ấy vẫn vẹn nguyên hình ảnh về tháng ngày hào hùng cùng đồng đội “khoét núi, ngủ hầm, mưa dầm, cơm vắt”, những ngày chiến đấu ác liệt giành giật với địch từng tấc đất, từng đoạn chiến hào diễn ra trên cánh đồng Mường Thanh; những tiếng reo vang, cái ôm siết chặt vào nhau của những người lính Điện Biên mừng đại thắng…
Giờ đây, trở lại đời thường sau chiến thắng, họ vẫn luôn phát huy tinh thần, hào khí Điện Biên năm xưa, tiếp tục cống hiến cho quê hương, đất nước, hăng say tham gia hoạt động công tác xã hội, viết thêm những trang sử hào hùng của dân tộc./.
-
70 năm Hiệp định Geneve: Sức ép trên bàn đàm phán hòa bình
-
Ngày 5/6/1911, Bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước: Cuộc hành trình thay đổi vận mệnh dân tộc
-
Bài học lớn nhất từ Hiệp định Geneve 1954 là tinh thần độc lập, tự chủ
-
Miền ký ức thiêng liêng của “cô bé Trung Quốc” được chụp ảnh cùng Bác Hồ
- Quảng Nam: Trưng bày hình ảnh, hiện vật “Huyền thoại Trường Sơn”
- Ngày 7/5/1954: Toàn bộ quân địch đầu hàng, Chiến dịch Điện Biên Phủ toàn thắng
- Chiến thắng Điện Biên Phủ mang tầm vóc quốc tế đoàn kết các dân tộc thuộc địa
- Cần ghi đúng thời gian diễn ra Chiến dịch Điện Biên Phủ
- Tấm gương Anh hùng Tô Vĩnh Diện “lấy thân mình chèn bánh pháo”
- Ngày 5/5/1954: Quân ta hoàn thành đường hầm ngầm để đặt bộc phá trên đồi A1
- Chiến thắng Điện Biên Phủ qua góc nhìn của các học giả và bạn bè quốc tế
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7