![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/08/gs_vu_duong_huan_08072024062807_720.jpg)
Ký ức hào hùng của Chiến sĩ Điện Biên 92 tuổi
Kỳ 2: Miếng vải dù cứu mạng
Cuộc đột kích vào trong lòng địch
Lúc này, sân bay Mường Thanh đã bị quân ta khống chế. Các loại súng cối, pháo cao xạ, đại liên, 12 li 7... đã áp sát sân bay. Máy bay địch không còn tự do cất, hạ cánh như trước nữa, chúng chỉ còn cách dùng máy bay thả dù tiếp tế. Một buổi chiều, Đại đội phó Cát cho tập hợp đại đội lại. Anh nói: “Cần một số đồng chí đi làm nhiệm vụ đặc biệt tối nay". Ông Củng đứng ở hàng trên liền giơ tay ngay, anh Cát lập tức chọn ông cùng khoảng 20 người, trong đó có 2 xạ thủ trung liên.
Cho đại đội giải tán, đồng chí Cát dẫn nhóm tới cửa hầm đại đội rồi tuyên bố nhiệm vụ: "Tối nay ta đột kích vào sân bay Mường Thanh, nhiệm vụ của chúng ta là rải truyền đơn và bắt sống lấy một tên địch làm tù bình đưa về để khai thác". Ngoài súng, lựu đạn, chạc ba đỡ hàng rào, mỗi người còn phải mang theo 1 bó truyền đơn. Ông Củng tranh thủ đọc qua tờ truyền đơn thì thấy viết bằng 3 thứ tiếng: Tiếng Việt, tiếng Pháp và tiếng Thái. Nội dung chủ yếu kêu gọi binh lính địch ra hàng.
Khi lên đường thì trời đổ mưa, lúc đầu mưa nhỏ rồi mưa cứ to dần. Súng trung liên đồng chí Đại đội Phó chỉ thị không cho mặc áo súng (lớp vải bạt phủ ngoài) vì phải sẵn sàng chiến đấu. Trời tối đen như mực, các chiến sĩ trước đây ghét pháo sáng bao nhiêu thì giờ lại mong nó bắn lên bấy nhiêu để biết đường mà đi. Súng và người đều ướt sũng và bẩn, ngã liên tục. Sau bao vất vả, cuối cùng nhóm đột kích cũng đã lọt vào sân bay. Đồng chí Đại đội Phó Cát phân công hai khẩu súng máy được hướng ra hai nơi cảnh giới, còn tất cả tản ra đi rải truyền đơn.
Bộ đội ta tiến vào sân bay Mường Thanh. Ảnh tư liệu.
Vừa rải xong truyền đơn, thì đồng chí cảnh giới phát hiện có chừng một trung đội địch đang đi về phía toán đột kích. Anh Cát yêu cầu bình tĩnh, để địch vào gần mới bắn cho chắc ăn. Khi địch còn cách quân ta chừng 100m, anh Cát hô bắn, xạ thủ trung liên lên đạn rồi bóp cò nhưng súng không nổ chỉ nghe tiếng kim hỏa đập lạch cạch. Đồng chí bình tĩnh lên đạn lại, bóp cò lần thứ hai vẫn không nổ. Để đảm bảo an toàn, đồng chí Cát ra lệnh rút, đúng lúc này, pháo sáng địch bắn lên rực trời. Liếc mắt nhìn thấy quân ta vẫn chưa ra khỏi hàng rào, ông Củng nghĩ nhanh: "Mình cần phải tấn công bất ngờ thì quân địch mới hoang mang. Toàn đội mới có thời cơ thoát ra ngoài an toàn". Ông nhoài người, lấy hết sức ném quả thủ pháo vào giữa đội hình địch, rồi ném bồi thêm liên tiếp hai quả lựu đạn, tiếng nổ bất ngờ dậy đất, quân địch bị tấn công phủ đầu ngã xuống la liệt, chúng la hét om sòm, bắn xối xả ra xung quanh. Khu vực sân bay lúc này như bừng tỉnh, pháo sáng được liên tiếp bắn lên, sáng rực cả bầu trời, súng trong đồn thi nhau nhả đạn.
Ông Củng đề nghị với đồng chí Đại đội phó Cát cho anh em rút về, ông sẽ đi cuối cùng yểm trợ. Thấy đồng đội cuối cùng đã qua hàng rào an toàn, ông Củng định bò lùi ra thì pháo sáng rực trời, đèn pha trong căn cứ quét vào hàng rào nhìn rõ từng ngọn cỏ, đạn bay xối xả.
Xứng danh người chiến sĩ Điện Biên
Trong lằn ranh giới sinh tử, thấy một hố đại bác giữa hàng rào, ông Củng liền trượt ngay xuống, chui vào trong một chiếc dù trắng đang bị vùi ba phần tư dưới đất, đậy lên người. Lúc này, các đơn vị súng cối của ta bắn yểm hộ cấp tập vào sân bay. Những tên Pháp sót lại của nhóm tuần tra hốt hoảng tháo chạy vào các lô cốt, bắn trả lại. Ông Củng vừa mừng lại vừa lo: Mừng vì đơn vị đã rút ra ngoài an toàn, còn lo vì mình đang nằm trong làn đạn của cả hai bên, tiếng nổ inh tai, mảnh đạn bay vèo vèo, cắm xuống đất phầm phập ngay quanh mình.
Mệt, đói và buồn ngủ. Đã nhiều ngày đi chiến đấu, đêm thì đi đào giao thông hào nên ông Củng rất thèm được ngủ. Vùi người xuống đất đã bị bom đạn cày tơi xốp, cẩn thận kéo chiếc dù che kín đầu, ông Củng ngủ lúc nào không hay biết, giữa làn đạn hai bên. Nóng bức của mùa Hè như thiêu, như đốt, ông Củng bừng tỉnh, thấy mặt trời đã lên cao, không khí dưới một chiếc dù nóng bức và ngột ngạt không thể nào chịu nổi. Ông Củng thận trọng hé một góc dù để được hít thở không khí bên ngoài. Trời cao xanh không một đám mây, không một làn gió, nóng nung người. Máu trong người ông như sôi lên, mồ hôi vã ra như tắm, môi khô, cổ họng rát bỏng, chân tay bị chuột rút co quắp đau buốt.
Càng về chiều thì cái nóng càng nhân lên gấp nhiều lần, một mình nằm giữa vòng vây của quân thù, nếu chỉ sơ hở một chút là có thể bị bắt sống hoặc bắn chết. Ban ngày máy bay địch thả dù tiếp tế, nhiều chiếc rơi gần chỗ ông Củng nằm, địch ra lấy hàng tấp nập. Cũng may là địch rất sợ ta bắn tỉa, chúng vội vã ra lấy hàng rồi vội vã quay về đồn nên không phát hiện ra có một Tiểu đội trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam đang nằm cách chúng chỉ vài mét. Trời sẩm tối, lính địch thay phiên nhau đi tuần sát hàng rào chỗ ông nằm, ánh đèn pin được chiếu loang loáng. Địch gần đến nỗi ông Củng nhìn rõ mặt toán lính Pháp chạy ra nhặt mấy tờ truyền đơn, chụm đầu lại, rọi đèn pin đọc cho nhau nghe. Có thằng còn nhét mấy tờ truyền đơn vào túi rồi lại đi tiếp.
Trời tối hẳn, trong sân bay, những quả pháo sáng thỉnh thoảng lại được bắn lên trời. Đã đến lúc từ biệt chiếc dù, vị "ân nhân" cứu mạng đêm qua, ông Củng lấy lưỡi dao lam mang theo, cắt lấy một miếng mang về làm kỷ niệm. Cẩn thận nâng từng sợi dây thép gai, ông luồn người qua để di chuyển. Mỗi lần có đợt pháo sáng, ông Củng phải nằm yên bất động, đợi pháo sáng tắt hẳn mới tiếp tục di chuyển. Mất gần 30 phút, ông Củng mới ra khỏi hàng rào cuối cùng, toàn thân đầy máu do hàng rào kẽm gai của địch móc vào.
Rời khỏi khu vực nguy hiểm, ông Củng tìm ngay đến 1 hố bom đầy nước, để khẩu súng trên miệng hố, ông nhào xuống, bất kể nước trong hồ đục hay trong, uống một hơi dài. Thấy khỏe hơn, ông lần về đơn vị, thì gặp anh Cát, Đại đội Phó đang ngồi đầu chiến hào. Anh Cát mừng rỡ gọi anh nuôi trong đơn vị nấu cho ông Củng luôn hai suất cơm. Trong lúc chờ đợi cơm chín ông kể vắn tắt sự việc xảy ra đêm qua và việc nằm trong lòng địch suốt 24 giờ không ăn, không có nước uống. Anh Cát vỗ vai và khen ông Củng và khẳng định, nếu không có mấy quả lựu đạn của ông ném giữa đội hình, làm cho địch bất ngờ, thiệt hại nặng thì đội đột kích của ta khó lòng thoát ra ngoài an toàn. Đồng chí Đại đội Phó cũng cho biết thêm: Đài quan sát của ta báo về cho biết trận đánh đêm qua địch chết và bị thương gần 20 tên.
Người bạn 60 năm chung thủy
Sau trận đột kích táo bạo, anh hùng đó, ông Củng được thăng chức Tiểu đội Trưởng Tiểu đội Súng máy, tiếp tục tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ.
Ngày 28/4, sau một trận giao tranh ác liệt trên cánh đồng Mường Thanh, ông bị thương nặng phải chuyển về hậu cứ. Nằm hôn mê mấy ngày, vừa tỉnh táo lại thì ông nghe thông báo trong nỗi niềm vừa vui mừng, vừa tiếc nuối: Chúng ta đã giành chiến thắng tại Điện Biên Phủ, một chiến thắng lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu. Mừng vì máu xương đồng đội không tiếp tục đổ xuống trên lòng chảo Điện Biên, tiếc nuối vì không được có mặt trên chiến trường đến giờ phút lịch sử cuối cùng.
Cựu chiến binh Điện Biên Phủ, Hoàng Công Củng và ông Hoàng Trung Thành, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã Đông Xá.
Tấm vải dù cứu mạng đó đã trở thành người bạn bất ly thân của người cựu chiến sĩ Điện Biên suốt đời. Ông nâng niu giữ gìn nó như một vật báu, đề dưới ba lô, thinh thoảng lại mang ra vuốt ve ngắm nhìn, nhớ lại những ngày ác liệt tại Điện Biên. Nhiều khi hành quân mang vác nặng, phải tính toán nên để lại cái gì còn cái gì thì bỏ, riêng tấm vải dù luôn được ông ưu tiên để lại. Nó đồng hành cùng ông suốt cả quãng đời chiến sĩ. Hòa bình lập lại, ít lâu sau, ông Hoàng Công Củng được chuyển công tác. Tấm vải dù lại cùng ông lên đường công tác vào khu 4, nơi mà giặc Mỹ đánh phá ác liệt nhất lúc bấy giờ. Đơn vị đã nhiều lần bị bom Mỹ thả trúng, bạn bè đã có người hy sinh nhưng kỳ lạ và may mắn thay, ông và nó vẫn an toàn. Tấm vải dù đã cùng ông đi qua cuộc chiến chống Pháp, chống Mỹ, theo ông khắp 3 miền Bắc - Trung - Nam tận cho đến khi nghỉ hưu. Vinh quang cũng lắm, cực khổ cũng nhiều, ông và tấm vải dù đều cùng nhau nếm trải. Sau gần 60 năm bên ông, cuối cùng, tấm vải dù, người bạn chung thủy và lặng im đó đã quá mục nát. Nhưng trong trái tim người chiến sĩ Điện Biên 92 tuổi, người bạn quý đó vẫn còn mãi mãi.
Ở tuổi ngoài 90 nhưng trong các dịp lễ lớn của dân tộc, UBND huyện Đông Hưng, UBND xã Đông Xá vẫn mời ông đi kể chuyện Điện Biên cho các lứa học sinh của huyện, của xã nghe. "Những câu chuyện sinh động, phong phú, chân thật về chiến thắng Điện Biên Phủ "lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu" 70 năm về trước của ông Củng đã giúp các cháu học sinh, các bạn trẻ; nhân dân và bạn bè quốc tế hiểu sâu hơn về ý chí, khát vọng của nhân dân Việt Nam; góp phần củng cố thêm lòng tin của nhân dân với Đảng, với quân đội", ông Hoàng Trung Thành, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh xã Đông Xá cho biết.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/03/16/1_16032024082027_725.jpg)
-
70 năm Hiệp định Geneve: Sức ép trên bàn đàm phán hòa bình
-
Ngày 5/6/1911, Bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước: Cuộc hành trình thay đổi vận mệnh dân tộc
-
Bài học lớn nhất từ Hiệp định Geneve 1954 là tinh thần độc lập, tự chủ
-
Miền ký ức thiêng liêng của “cô bé Trung Quốc” được chụp ảnh cùng Bác Hồ
- Quảng Nam: Trưng bày hình ảnh, hiện vật “Huyền thoại Trường Sơn”
- Ngày 7/5/1954: Toàn bộ quân địch đầu hàng, Chiến dịch Điện Biên Phủ toàn thắng
- Chiến thắng Điện Biên Phủ mang tầm vóc quốc tế đoàn kết các dân tộc thuộc địa
- Cần ghi đúng thời gian diễn ra Chiến dịch Điện Biên Phủ
- Tấm gương Anh hùng Tô Vĩnh Diện “lấy thân mình chèn bánh pháo”
- Ngày 5/5/1954: Quân ta hoàn thành đường hầm ngầm để đặt bộc phá trên đồi A1
- Chiến thắng Điện Biên Phủ qua góc nhìn của các học giả và bạn bè quốc tế
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7