![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/yhct2-1721809321731863792471_26072024084216_722.jpg)
Ngừng hút thuốc để không hối tiếc
Cứ Tết đến, nhìn người ta mua những tút thuốc lá sang, xịn để biếu nhau, tôi bất giác nhớ lại cái chết đau đớn vì thuốc lá của cha tôi. “Con trai! Cha không thể làm gì cho con được nữa. Cả cuộc đời, cha chỉ tiếc đã không sớm cai bỏ thuốc lá, cha đã hút quá nhiều”.
Đó là tâm sự cuối, cùng gương mặt hối tiếc tột độ, nhăn nhó đến méo mó của cha khi những cơn đau dữ dội kéo về. Tất cả! Cha tôi bất lực trước cái chết được biết trước, khi biết mình mắc bệnh ung thư phổi.
Một công chức, người cha tận tụy
Cho đến tận bây giờ, dù 24 năm đã trôi qua, mỗi khi nghĩ về sự ra đi của cha, tôi vẫn nhói đau trong tim. Với tôi, ông là một công chức mẫu mực, một người cha đáng kính, đáng yêu. Cha tôi có thói quen sinh hoạt và làm việc khá điều độ, nghiêm túc và trách nhiệm.
Đó là những năm trước đổi mới 1986, cuộc sống chỉ vừa khít dưới mức trung bình với các nhu cầu tối thiểu từ chai nước mắm trở đi, nếu bữa nay trót rót quá tay thì sẽ có bữa sau thiếu nước mắm để chấm rau. Cha tôi vì muốn cho các con được đầy đủ hơn và được ăn học đàng hoàng, nên ngoài 8 giờ vàng ngọc của một công chức ở cơ quan, ông thường dành 3 tiếng buổi sáng (từ 4 đến 7 giờ), tập bài thể dục xong, ông ra vườn cuốc đất trồng rau, trồng chuối, chăm sóc đàn gà để cải thiện cuộc sống gia đình. Việc này ông cũng lặp lại vào lúc 5 giờ chiều đến 7 giờ tối, chỉ trừ tối thứ 7. Vào mỗi sáng chủ nhật, 6 chị em chúng tôi cùng theo ông ra vườn, mỗi người một việc. Tôi nhỏ nhất nên được phân công đi sau các anh chị, họ cuốc đất, tôi nhặt rễ cỏ gianh – loại cỏ rất dễ sống và rễ thường đâm xuyên củ sắn, làm sắn đắng miệng khi ăn. Xong xuôi bữa tối của cả nhà, cha tôi lại kiên trì dạy chúng tôi tập viết, tập làm toán. Mẹ tôi khi đó phải sang tận trường Đại học Y khoa ở Thái Nguyên để học tập, thỉnh thoảng mới về.
Cuộc sống không đầy đủ nhưng êm đềm bên cạnh người cha mà chúng tôi rất đỗi kính trọng, yêu thương. Gia đình tôi cùng cả nước bước qua thời bao cấp sang ngưỡng cửa đổi mới. Cha tôi luôn hào hứng với chí khí sống lạc quan. Ông hy vọng vào một tương lai tốt đẹp sẽ đến. Mỗi khi bán được buồng chuối, gánh mít, ông bảo chị cả mua về nguyên thùng mì 2 tôm, rồi đường, sữa. Tôi chứng kiến nỗi vất vả, khó khăn mà cha phải trải qua khi đó để nuôi nấng các con, tôi đã thầm nghĩ, sau này lớn, đi làm có tiền, tôi sẽ gửi cho cha để ông được mua thứ mà ông thích, được ăn thứ mà ông muốn.
Hút thuốc – thói quen tai hại
Vậy mà thật trớ trêu, tôi trách ông trời sao chẳng thương, khi tôi có đồng tiền gửi về cho cha lần đầu tiên là 200 đô la Mỹ, cũng là lúc bác sỹ phát hiện ông mắc bệnh ung thư phổi đã vào giai đoạn 3. Lá phổi bên phải của cha bị 1 khối u ăn ruỗng một phần, bên trái thì thâm đen. Ông đau đớn mỗi lúc bắt đầu cơn sốt và ho từng đợt kéo dài khi chiều xuống. Mẹ tôi đã thấy cả máu tươi ông thổ ra sau mỗi cơn ho. Gia đình tôi chìm trong bầu không khí bi quan, đau đớn và vô cùng u ám. Đêm đêm, cả nhà thường tỉnh giấc bởi mỗi cơn ho khốc liệt kéo dài của cha.
Tôi thương cha quặn lòng và nhớ lại khi xưa còn bé, chứng kiến cái thói quen hút thuốc của ông chẳng thể ai can ngăn, nay tai họa đã ập đến. Cứ mỗi sáng sớm tỉnh giấc, việc đầu tiên là ông ngồi vào cái ghế đẩu ở đầu hồi, ngoài hiên nhà, rít một điếu thuốc lào sòng sọc và nghểnh mặt lên trời thả những làn khói, vẻ sảng khoái. Những lúc đó, tôi thấy ông thật ung dung, thanh thản. Cuốc vườn về, trước khi ăn chút gì buổi sáng, ông lại sòng sọc rít một điếu nữa. Khi đi làm, việc ông không bao giờ quên là lấy bao thuốc lá, rút 1 điếu, châm lửa hút rồi gài bao thuốc vào túi áo ngực. Vừa hút thuốc, ông vừa lên chiếc xe đạp Thống Nhất, đi tới cơ quan. Trước và sau bữa trưa, bữa tối, như một thói quen bất di bất dịch, dù cơm có khi đã bày sẵn, ông vẫn thản nhiên ngồi vào vị trí hút thuốc lào và lại rít lên sòng sọc.
Thuốc lào thì rất hôi! Dù đã để đồ lề ngoài hiên nhà, nhưng nhiều lúc gió vẫn thổi đẩy mùi hôi xộc vào trong, buộc cả gia đình phải “thưởng thức”. Nghĩ cũng thương cha, vì ông biết mọi người phải chịu lây nên đã lấy tấm cót để che chắn làn gió. Khổ nỗi, không khí là “kẻ” không thể “bảo ban” chúng chuyển động cho có hàng, có lối được. Mà cơ chế hô hấp của muôn loài thì lại không thể nào thiếu không khí. Có lúc mẹ tôi khó chịu hỏi: “Sao ông không bỏ thuốc lào đi, có nghiện thì hút thuốc lá thôi, cho đỡ hôi cửa, hôi nhà”. Bố tôi trả lời: “Bà ơi! Thuốc lào rẻ hơn thuốc lá… nên tôi phải tiết kiệêệ…iệm!!! bà ạ”. Nghe cha mẹ nói chuyện qua lại vậy, tôi càng thương cha.
Đừng để phải hối tiếc đến tột cùng
Thế nhưng, nào tôi đã kịp báo hiếu cho cha với những điều ước hết sức bình thường, giản dị. Cha tôi cũng chẳng kịp giải quyết hết những dự định của cuộc đời mình. Mẹ thì luôn bận rộn với công việc học hành, việc cơ quan, lại việc gia đình. Cha tôi đã vĩnh viễn ra đi ở tuổi 58 đang còn sung sức và nhiều việc vẫn dở dang.
Trong lúc chữa trị căn bệnh quái ác do “tội phạm” hút thuốc gây ra, cha tôi đã nhiều lần ân hận kể về cuộc đời gắn với thuốc lá của mình. 15 tuổi, do sáng dạ nên ông đã thi đỗ và nhận bằng Diplôme (Thành Chung) thời pháp thuộc, ông đi dạy học cho con nhà địa chủ, người ta chiều thầy giáo nhỏ bằng cách cho ông những bao thuốc lá thơm ngon. 20 tuổi vào quân đội, sau mỗi trận đánh thắng kẻ thù là bộ đội Việt Nam lại được thưởng thức đồ ngoại từ chiến lợi phẩm. Cha tôi bảo, khi ấy, ông thích nhất là những bao thuốc lá ngoại tịch thu được của lính Pháp. Nghe thật chua chát, nhưng lúc đó Việt Nam rất nghèo nàn và lạc hậu, cuộc chiến đấu đuổi Pháp là không cân sức. Hai giai đoạn hút thuốc không mất tiền đó đã biến cha tôi thành một người đàn ông nghiện thuốc lá.
Khi hòa bình được lập lại trên đất Bắc, cha tôi chuyển ngành làm một cán bộ trong cơ quan nhà nước. Gánh một gia đình với 6 đứa con, lại nghiện thuốc lá, nên cha tôi chuyển sang hút thuốc lào, thuốc cuốn, thỉnh thoảng mới dám mua một bao thuốc Điện Biên của nhà máy sản xuất để hút… cho đến ngày ông ra đi mãi mãi khi còn đang có rất nhiều công việc phải làm.
Điều hằn sâu nỗi đau đớn trong tôi từ cái chết của cha, đó là không chỉ mình ông phải hối tiếc đến tột cùng vì đã không sớm cai bỏ thói quen hút thuốc mà là tất thảy gia đình tôi. Dù nay, đã qua 24 năm vắng bóng ông, song mỗi cái Tết về, tất cả chúng tôi lại nhớ thương ông vô hạn. Trong lòng mỗi người đều có sự ân hận, nuối tiếc. Bởi lẽ, chúng tôi đã không kiên quyết, không sát cánh cùng ông để giúp ông trong việc cai thuốc… Tôi luôn bị day dứt mỗi khi hình ảnh cha trong phút lâm chung không thể phai mờ cứ hiện về trong trí nhớ. Nhưng làm sao quay ngược thời gian, để được sát cánh, giúp ông quyết tâm bỏ thuốc?! Tôi chỉ còn biết than thở mỗi khi tâm sự với vong linh ông, rằng: “Biết thế, cha ơi…”, với nỗi niềm hối tiếc khôn nguôi.
Trẻ em hít phải khói thuốc có nguy cơ mắc các bệnh đường hô hấp, viêm tai giữa, tăng nguy cơ lên cơn hen và mức độ tăng nặng của bệnh hen. Khói thuốc cũng làm ảnh hưởng đến sự phát triển trí tuệ của trẻ. Con của những người hút thuốc lá thường gặp khó khăn trong nhận thức, rối loạn hành vi và giảm khả năng học tập.
Số người chết vì thuốc lá nhiều hơn tổng số người chết vì HIV⁄AIDS, lao phổi và sốt rét cộng lại. Nicotin có trong thuốc lá đi vào phổi và sau đó lưu thông trong máu, chỉ 7 giây sau là có thể tác động đến não.
Trung Sơn
-
Tăng cường tự kiểm tra, thanh tra tại các cơ sở khám, chữa bệnh y học cổ truyền
-
Thủ tướng yêu cầu chủ động kiểm soát, ngăn chặn, không để lây lan, bùng phát bệnh bạch hầu
-
Đẩy mạnh phát triển nền Y học cổ truyền Việt Nam trong giai đoạn mới
-
Các địa phương cần tăng cường phòng chống dịch bệnh mùa Hè
- Ghi nhận ca tử vong do bệnh bạch hầu
- Bộ Y tế yêu cầu giám sát, phát hiện sớm, xử lý triệt để ổ dịch bạch hầu
- Bắc Giang cách ly 15 người tiếp xúc gần với cô gái mắc bạch hầu
- Trung tâm y tế huyện Hạ Lang: Từng bước nâng cao chất lượng khám chữa bệnh
- Triển khai đồng bộ các giải pháp để hạn chế ngộ độc thực phẩm
- Bộ Y tế cấp phép vaccine sốt xuất huyết, zona thần kinh và phế cầu 23
- Việt Nam mong muốn WHO giúp nâng cao năng lực y tế dự phòng, bảo đảm thuốc, vaccine
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7