![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Người uy tín của đồng bào dân tộc Đạ Nhar
Anh K’Tiếu, chi hội trưởng Chi hội nghề nghiệp trồng dâu nuôi tằm thôn Đạ Nhar, xã Quốc Oai, huyện Đạ Tẻh, Lâm Đồng là 1 trong 90 Chi hội trưởng nông dân tiêu biểu được T.Ư Hội NDVN tặng Bằng khen năm 2020. Người đàn ông dân tộc Mạ này được rất nhiều người mến mộ vì ở mỗi cương vị khác nhau như: Chi Hội trưởng Hội ND, Chi hội trưởng Chi hội nghề nghiệp, người có uy tín và chủ một gia đình…, anh đều làm tốt vai trò của mình.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2021/03/a-KTieu.jpg)
Hiệu quả từ mô hình điểm
Trao đổi về tình hình địa phương, anh K’Tiếu cho biết: Đạ Nhar là thôn đặc biệt khó khăn của xã Quốc Oai, huyện Đạ Tẻh với 99% đồng bào dân tộc gốc Tây Nguyên. Đồng bào dân tộc thiểu số ở thôn Đạ Nhar đều sống bằng nghề sản xuất nông nghiệp, đa phần trình độ văn hoá thấp, hiểu biết pháp luật còn hạn chế. Do đó, việc đưa những văn bản pháp luật đến người dân là điều vô cùng cần thiết.
Trước thực tế đó, anh K’Tiếu đã dành nhiều thời gian đi đến các thôn, bản gặp gỡ nắm tình hình, kết hợp tuyên truyền các chủ trương, đường lối của Đảng, pháp luật của Nhà nước, nhất là các chính sách liên quan đến lĩnh vực nông nghiệp, nông thôn; kịp thời phản ánh tâm tư, nguyện vọng chính đáng của người dân để chính quyền địa phương xem xét, tìm cách tháo gỡ.
Theo anh K’Tiếu, để nông dân tự nguyện tham gia và gắn bó lâu dài với tổ chức Hội, đòi hỏi Hội phải đổi mới phương thức hoạt động, tích cực quan tâm, chăm lo đời sống hội viên.
Anh K’Tiếu cho biết: Trước đây, đồng bào dân tộc thiểu số ở buôn Đạ Nhar với phương thức sản xuất cũ, việc tiếp cận với các nguồn vốn và khoa học kỹ thuật còn nhiều hạn chế nên thu nhập trên một đơn vị diện tích thấp, đời sống của bà con còn gặp nhiều khó khăn. Đặc biệt, cây điều gắn với người dân nơi đây từ lâu, nay giá cả bấp bênh, bị bệnh dẫn đến nhiều vụ mất trắng.
Trước thực trạng đó, Hội ND xã Quốc Oai đã phối hợp tuyên truyền, vận động người dân chuyển đổi cơ cấu cây trồng để nâng cao thu nhập. Đồng thời, Hội ND xã cũng phối hợp với UBND xã, Trung tâm Nông nghiệp, Trung tâm Dạy nghề của huyện mở các lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật, dạy nghề về trồng dâu nuôi tằm; tổ chức cho bà con trong buôn đi học hỏi kinh nghiệm về kỹ thuật trồng dâu nuôi tằm. Sau đó, Hội ND xã Quốc Oai đã chọn mô hình điểm để đầu tư phát triển nghề nuôi tằm tại thôn Đạ Nhar.
Với mô hình trồng dâu nuôi tằm đạt hiệu quả kinh tế cao, anh K’Tiếu được Hội ND và hội viên trong thôn tín nhiệm bầu làm Chi hội trưởng chi hội nghề nghiệp trồng dâu nuôi tằm thôn Đạ Nhar.
Anh K’Tiếu bộc bạch: Được bà con tín nhiệm, anh luôn nhận thức trách nhiệm, vai trò của Người có uy tín là không chỉ bằng lời nói, mà phải bằng việc làm cụ thể thì bà con mới tin tưởng nghe theo. Chính vì vậy, suốt những năm qua, anh luôn nêu cao tinh thần gương mẫu, bằng những việc làm thiết thực và ý nghĩa, như tích cực vận động, giáo dục bà con trong thôn chủ động phát triển kinh tế gia đình thoát nghèo, từ bỏ các hủ tục lạc hậu, giữ gìn vệ sinh môi trường; quan tâm cho con em được đi học; giữ gìn an ninh trật tự…
Hỗ trợ kỹ thuật, vốn cho hội viên
Nhận thấy hiệu quả kinh tế từ mô hình cây dâu, con tằm, Chi hội đã vận động bà con thôn Đạ Nhar mạnh dạn chuyển đổi diện tích cây điều già cỗi, kém hiệu quả sang trồng dâu nuôi tằm để giảm nghèo, tăng nguồn thu nhập cho bà con dân tộc thiểu số. Đến nay, mô hình trồng dâu nuôi tằm đã được bà con nhân rộng với diện tích trồng dâu hơn 11ha.
Anh K’Tiếu phấn khởi cho biết: Hiện nay, 26 thành viên Chi hội đang canh tác hơn 11ha dâu và hàng năm cung cấp sản lượng kén cho thị trường, thu nhập bình quân đạt 5-7 triệu đồng/hộ/tháng. 100% hộ hội viên có nhà nuôi tằm đạt tiêu chuẩn rộng 100m2. Chi hội sinh hoạt 3 tháng/lần với nội dung chủ yếu trao đổi thông tin giá cả, thị trường, phòng trừ dịch bệnh cho cây dâu, con tằm…
Bên cạnh đó, Chi hội còn hướng dẫn, vận động bà con đồng bào dân tộc thiểu số dần bỏ tập quán sản xuất theo lối cũ, chuyển đổi cây trồng vật nuôi theo định hướng của Nhà nước.
Đáng chú ý, Chi hội đã kết nối HTX dâu tằm Quốc Oai ký kết bao tiêu sản phẩm nên hội viên yên tâm sản xuất.
Theo lãnh đạo Hội ND xã Quốc Oai, được Hội ND phối hợp với các ngành chức năng chuyển giao KHKT, các thành viên trong Chi hội đã mạnh dạn chuyển sang giống dâu mới (giống S7-CB có lá to dày, kháng bệnh, giúp tằm ăn lâu hơn) cho đến cách nuôi tằm theo phương pháp mới (nuôi trên nền xi măng, nong tằm làm bằng khung sắt, né gỗ…). Phương pháp nuôi này giúp người chăn nuôi giảm chi phí đầu tư, thời gian chăm sóc và hiệu quả kinh tế cao.
Ngoài ra các thành viên mới trong Chi hội cũng được Hội ND huyện hỗ trợ 8 bộ né tằm, 8 bàn dập với giá trị 56 triệu đồng. Hội ND cũng tạo điều kiện cho các thành viên trong Chi hội vay 150 triệu đồng Quỹ Hỗ trợ nông dân.
Mô hình Chi hội nghề nghiệp trồng dâu nuôi tằm tại buôn Đạ Nhar được chọn là mô hình “Dân vận khéo” trong chuyển đổi cơ cấu cây trồng, phát triển kinh tế tại địa phương.
Năm 2019, Chi hội ND thôn Đạ Nhar đã giúp đỡ 5 hộ thoát nghèo. Cuối năm 2020, chi hội không còn hộ nghèo, cận nghèo và có 8 hộ đạt danh hiệu nông dân sản xuất kinh doanh giỏi. Anh K’Tiếu cũng vận động hội viên hiến hơn 5.200m2 đất, đóng góp 114 ngày công lao động trong xây dựng nông thôn mới.
Bài, ảnh: Hải Long
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7