![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/19/anh-1.-lua-dao_19072024105421_742.jpg)
Ninh Thuận: Giải quyết kịp thời những “điểm nóng” ở cơ sở
Những năm qua, các cấp Hội Nông dân (ND) tỉnh Ninh Thuận đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật cho hội viên nông dân; phân công cán bộ Hội tham gia tổ hoà giải, phối hợp giải quyết các mâu thuẫn, tham gia tiếp dân và giải quyết khiếu nại, tố cáo của hội viên nông dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/ảnh-ninh-thuận-1.jpg)
Nâng cao năng lực đội ngũ hoà giải viên cơ sở
Theo báo cáo Hội ND tỉnh Ninh Thuận, sau hơn 5 năm thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ “Về việc phối hợp giữa các bộ, ngành, UBND các cấp với các cấp Hội ND Việt Nam trong việc tiếp công dân, giải quyết khiếu nại tố cáo của ND”, các cấp Hội ND tỉnh Ninh Thuận đã chú trọng nâng cao nhận thức pháp luật cho hội viên ND. Từ năm 2015 đến nay, các cấp Hội tỉnh Ninh Thuận đã phối hợp các cấp, các ngành tổ chức 3.599 buổi tuyên truyền pháp luật cho 233.089 lượt cán bộ, hội viên, ND. Đồng thời, Hội ND tỉnh tổ chức 60 lớp tập huấn về nghiệp vụ, kỹ năng hòa giải, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND; một số kỹ năng, kinh nghiệm trong việc tiếp cận, giải quyết các vướng mắc của ND cho 3.913 lượt cán bộ, tuyên truyền viên cơ sở.
Đi đôi với tư vấn pháp luật, trong 5 năm qua, Ban hòa giải ở cơ sở và tổ hòa giải ở chi Hội ND luôn được củng cố và kiện toàn. Đến nay, toàn tỉnh có 65 Ban hòa giải ở cơ sở và 402 tổ hòa giải ở chi Hội. Các cấp Hội đã tiếp nhận 4.587 vụ việc, tham gia giải quyết và hòa giải 2.368 vụ việc. Trong đó đã hòa giải thành 1.526 vụ việc, các vụ việc còn lại không thuộc thẩm quyền, Hội đã chuyển các cơ quan chức năng giải quyết.
Hội ND tỉnh Ninh Thuận tham gia tiếp và tổ chức đối thoại với 192 hộ ND; phản ánh với các cấp chính quyền giải quyết 58 vụ việc liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp của ND, đồng thời vận động hội viên, ND chấp hành các quyết định giải quyết của các cấp có thẩm quyền, góp phần hạn chế khiếu kiện giữ gìn đoàn kết trong cộng đồng dân cư.
Bên cạnh đó, các cấp Hội tổ chức cho cán bộ, hội viên, ND tham gia góp ý xây dựng đảng chính quyền mà trọng tâm là việc tham gia góp ý văn kiện Đại hội Đảng các cấp; góp ý việc cụ thể hóa và tổ chức thực hiện của các cơ quan nhà nước đối với nhiệm vụ và giải pháp về phát triển nông nghiệp, ND, nông thôn; bổ sung sửa đổi các văn bản quy phạm pháp luật của Nhà nước như Luật tiếp công dân, các văn bản của các cơ quan nhà nước về lĩnh vực tiếp công dân.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/09/qd-81-ninh-thuận-2.jpg)
Hoà giải mâu thuẫn tốt từ cơ sở
Điểm nhấn đáng chú ý trong thực hiện Quyết định 81 ở Ninh Thuận là các cấp Hội ND đã tập trung xây dựng các mô hình điểm “Hội ND tham gia giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND gắn với thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở và tham gia giám sát, phản biện xã hội” ở những “điểm nóng” – các nơi có các dự án thu hồi nhiều đất nông nghiệp, những địa bàn nhạy cảm về tình hình an ninh chính trị, trật tự xã hội liên quan đến vấn đề dân tộc, tôn giáo có khiếu kiện phức tạp. Mô hình điểm “Hội ND tham gia giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND gắn với thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở và tham gia giám sát, phản biện xã hội” tại xã Phước Hữu, huyện Ninh Phước là một điển hình.
Trao đổi về tình hình địa phương, anh Vạn Thanh Trúc, Chủ tịch Hội ND xã Phước Hữu cho biết: Xã Phước Hữu nằm phía Đông Bắc của huyện Ninh Phước. Toàn xã hiện có 4.445 hộ, với 19.045 người dân sinh sống tập trung ở 7 thôn. Trong đó, đông nhất là đồng bào dân tộc Chăm có 11.652 người, chiếm 60% dân số toàn xã. Do điều kiện kinh tế còn gặp nhiều khó khăn nên việc hiểu biết về pháp luật của người dân nơi đây còn nhiều hạn chế. Đặc biệt, từ khi có việc thu hồi đất, thực hiện các dự án thì tình trạng tranh chấp đất đai, khiếu kiện giá cả đền bù khi thu hồi đất ngày càng gia tăng. Một số vụ việc Ban quản lý các dự án, UBND và các ngành của huyện phải tổ chức đối thoại để giải quyết đơn thư khiếu nại. Đơn cử như vụ 46 hộ khiếu nại về xe chở vật tư điện gió, điện mặt trời gây ô nhiễm môi trường; vụ 14 hộ khiếu nại về việc bồi thường tuyến đường dây đấu nối và trạm cắt 110kv thuộc dự án nhà máy điện mặt trời…
Trước thực trạng đó, năm 2019, Hội ND tỉnh Ninh Thuận đã lựa chọn xã Phước Hữu xây dựng mô hình điểm “Hội ND tham gia giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND gắn với thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở và tham gia giám sát, phản biện xã hội”. Theo đó, tỉnh Hội đã chỉ đạo Hội ND xã tham mưu cho UBND xã ra quyết định thành lập Câu lạc bộ (CLB) “Nông dân với pháp luật” do Chủ tịch UBND xã làm chủ nhiệm, phó chủ nhiệm là Chủ tịch Hội ND xã; xây dựng quy chế hoạt động của CLB.
Qua khảo sát, đánh giá mức độ nhận thức về pháp luật của hội viên, ND, Hội ND tỉnh đã tổ chức 10 lớp tập huấn về kiến thức pháp luật về khiếu nại, tố cáo, đất đai, môi trường… cho trên 500 cán bộ hội viên, ND. Qua các lớp tập huấn các thành viên CLB đã được trang bị một số kiến thức cơ bản trong việc điều hành và tổ chức sinh hoạt CLB; đồng thời nắm bắt được các phương pháp tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật, vận động hội viên, ND chấp hành pháp luật.
Không chỉ tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho hội viên, CLB còn bám sát cơ sở, lắng nghe, tâm tư, hòa giải, giải quyết mâu thuẫn, hạn chế thấp nhất tình trạng mất đoàn kết trong nội bộ ND. Từ năm 2019 đến nay, CLB đã kết hợp hoà giải hàng chục vụ việc mâu thuẫn vướng mắc trong nội bộ ND. CLB cũng tham gia tư vấn, giải đáp và giải quyết khiếu nại, tố cáo của ND ngay tại cơ sở, hạn chế tình trạng đơn thư khiếu nại không đúng thẩm quyền, đơn thư vượt cấp.
Bên cạnh đó, Hội ND xã Phước Hữu phối hợp UBND xã tổ chức hội nghị lấy ý kiến bổ sung, hoàn thiện và ban hành quy chế phối hợp thực hiện Quy chế dân chủ cơ sở nhằm thực hiện có hiệu quả trong công tác hòa giải, tham gia đóng góp xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền. Đáng chú ý, cùng với nâng cao nhận thức pháp luật cho hội viên ND, Hội ND xã Phước Hữu còn đẩy mạnh các hoạt động dịch vụ, tư vấn, dạy nghề, hỗ trợ hộ viên phát triển sản xuất, nâng cao thu nhập, cải thiện đời sống.
“Nông dân có “sống khỏe”, chăm chỉ làm ăn phát triển kinh tế sẽ góp phần quan trọng trong việc đẩy lùi và bài trừ tệ nạn xã hội, vi phạm pháp luật. Từ đó, tổ chức Hội ND ngày càng được củng cố và phát triển, vai trò của Hội ND được nâng lên, thu hút thêm nhiều ND tham gia vào tổ chức Hội”.
Anh Vạn Thanh Trúc, Chủ tịch Hội ND xã Phước Hữu.
Hải Long
-
Hà Tĩnh: Cảnh báo tình trạng “sập bẫy” lừa đảo qua mạng
-
Điện lưới thắp sáng bản làng, bình yên trải khắp vùng phên dậu
-
Hà Nội: Đội Cảnh sát giao thông số 6 ra quân xử lý các trường hợp vi phạm dừng đỗ xe khách
-
Hàng nghìn tỷ đồng bị chiếm đoạt vì lừa đảo trực tuyến năm 2023
- Hà Tĩnh: “Kích hoạt” phòng, chống cháy rừng mùa cao điểm nắng nóng
- Vĩnh Phúc: Tuyên truyền Luật Giao thông đường bộ cho giáo viên và hơn 700 học sinh
- Đa dạng hoá các hình thức tuyên truyền pháp luật
- Nghệ An: Đề nghị xử phạt 210 triệu đồng vì xây dựng không phép
- Quảng Trị: Sẽ chấm dứt tình trạng đường nội thôn thành bãi xe trọng tải lớn
- Mùng 2 Tết, xảy ra 83 vụ tai nạn giao thông
- Bộ Công an hướng dẫn các loại pháo người dân được phép sử dụng
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7