![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nông dân Hà Nội tập trung phát triển nông nghiệp công nghệ cao, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh
Dự và chỉ đạo Đại hội có các đồng chí Đinh Tiến Dũng – Uỷ viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành uỷ Hà Nội; đồng chí Lương Quốc Đoàn – Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam cùng các đồng chí Uỷ viên Trung ương Đảng: Nguyễn Thị Tuyến - Phó Bí thư Thường trực Thành uỷ Hà Nội; Trần Sỹ Thanh - Chủ tịch UBND TP. Hà Nội.
Tham dự Đại hội còn có các đồng chí: Nguyễn Văn Phong - Phó Bí thư Thành uỷ Hà Nội; Nguyễn Ngọc Tuấn - Chủ tịch HĐND TP Hà Nội; Nguyễn Lan Hương - Chủ tịch UBMTTQ Việt Nam T.P Hà Nội; đại diện lãnh đạo các ban, đơn vị Trung ương Hội Nông dân Việt Nam; đại diện các sở ban, ngành TP. Hà Nội. Đặc biệt dự đại hội còn có sự tham gia của 345 đại biểu ưu tú, đại diện cho gần 470.000 hội viên nông dân (ND) Thủ đô.
Đồng chí Đinh Tiến Dũng - Uỷ viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành uỷ Hà Nội thay mặt lãnh đạo Đảng, Nhà nước trao tặng Huân chương Lao động hạng Nhất của Chủ tịch nước tặng Hội Nông dân TP. Hà Nội.
Phát biểu khai mạc Đại hội, đồng chí Phạm Hải Hoa – Chủ tịch Hội Nông dân TP. Hà Nội cho biết: Trong suốt nhiệm kỳ qua, các cấp Hội và phong trào nông dân Thủ đô luôn đón nhận được sự quan tâm, tạo điều kiện của lãnh đạo Trung ương, Thành phố. Đặc biệt, trước thềm Đại hội, cán bộ, hội viên nông dân Thủ đô vinh dự được đón nhận Thư chúc mừng của đồng chí Bí thư Thành ủy, ghi nhận, biểu dương những thành tích đạt được của các cấp Hội Nông dân Thành phố đồng thời tin tưởng phong trào nông dân và công tác Hội ngày càng phát triển vững mạnh, đáp ứng yêu cầu thời kỳ mới, góp phần xây dựng Thủ đô văn hiến – văn minh – hiện đại.
5 năm qua, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo trực tiếp của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, của Thành uỷ Hà Nội; sự tạo điều kiện của HĐND, UBND Thành phố; sự phối hợp chặt chẽ giữa Hội Nông dân với các sở, ban ngành, đoàn thể Thành phố, các quận, huyện, thị xã; đặc biệt là sự năng động, đoàn kết, sáng tạo của các cấp Hội và cán bộ, hội viên nông dân Thủ đô, công tác Hội và phong trào nông dân thành phố Hà Nội đạt được nhiều kết quả nổi bật.
Trong nhiệm kỳ 2018-2023, Hội Nông dân TP Hà Nội đã hoàn thành và hoàn thành vượt mục tiêu cả 14/14 chỉ tiêu mà Đại hội đại biểu lần thứ IX đề ra.
Nội dung, phương thức hoạt động của các cấp Hội có nhiều đổi mới, sáng tạo, tập trung lãnh đạo, chỉ đạo có trọng tâm, trọng điểm, hướng mạnh về cơ sở; đa dạng hóa các hình thức tập hợp nông dân. Công tác tuyên truyền được các cấp Hội Nông dân Hà Nội triển khai sâu rộng, kịp thời, bằng nhiều hình thức phù hợp, hiệu quả; tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin trong tuyên truyền các hoạt động của Hội.
Các phong trào thi đua do Hội phát động tiếp tục phát triển cả bề rộng và chiều sâu, nâng cao về chất lượng. Đặc biệt phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu, giảm nghèo bền vững đã phát triển mạnh, thu hút đông đảo hội viên tham gia.
Trong nhiệm kỳ 2018 – 2023, Hội Nông dân TP Hà Nội đã có hơn 1,3 triệu lượt hội viên đăng ký Hộ sản xuất kinh doanh giỏi các cấp. Qua bình xét có 961.681 lượt hộ hội viên đạt danh hiệu hộ sản xuất kinh doanh giỏi các cấp.
Thực hiện phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh", các cấp Hội Nông dân TP Hà Nội đã vận động nông dân hiến 208.783m2 đất, 348.049 ngày công, đóng góp hơn 151,250 tỷ đồng xây dựng hạ tầng nông thôn; tham gia sửa chữa 76.111km đường giao thông nông thôn...
Chủ tịch Hội Nông dân TP Hà Nội Phạm Hải Hoa nhấn mạnh: Với tinh thần "Đoàn kết - Trách nhiệm - Sáng tạo - Hợp tác - Phát triển", Đại hội đại biểu Hội Nông dân thành phố Hà Nội lần thứ X sẽ phát huy trí tuệ tập thể, nêu cao tinh thần và ý thức trách nhiệm trước cán bộ, hội viên nông dân Thủ đô, tạo bước phát triển mới đối với công tác Hội và phong trào nông dân góp phần xây dựng và phát triển Thủ đô "Văn hiến - Văn minh - Hiện đại".
Đồng chí Lương Quốc Đoàn – Uỷ viên Trung ương Đảng, Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam phát biểu chỉ đạo tại Đại hội đại biểu Hội Nông dân TP Hà Nội lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 – 2028.
Phát biểu chỉ đạo tại Đại hội, đồng chí Lương Quốc Đoàn - Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam chúc mừng, ghi nhận và biểu dương những kết quả, thành tích trong công tác Hội và phong trào nông dân mà Hội Nông dân TP. Hà Nội đã đạt được trong nhiệm kỳ qua.
Chủ tịch Lương Quốc Đoàn nhấn mạnh: "Những kết quả trong công tác Hội và phong trào nông dân Thủ đô nhiệm kỳ qua khẳng định hoạt động của Hội Nông dân các cấp trong Thành phố đã đi vào thực chất, thiết thực, hiệu quả; đóng góp tích cực, quan trọng vào thành tựu chung của công tác Hội và phong trào nông dân cả nước, góp phần xứng đáng vào công cuộc xây dựng và phát triển kinh tế – xã hội của Thủ đô".
Đồng chí Lương Quốc Đoàn đánh giá, Báo cáo chính trị của BCH Hội Nông dân Thành phố khóa IX trình Đại hội X đã lĩnh hội, quán triệt toàn diện những tư tưởng, quan điểm của Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIII; các Nghị quyết của Trung ương về nông nghiệp, nông dân, nông thôn; Nghị quyết số 15-NQ/TW, ngày 05/5/2022 của Bộ Chính trị về phương hướng, nhiệm vụ phát triển Thủ đô Hà Nội đến năm 2030, tầm nhìn đến năm 2045 và nghị quyết của Đảng bộ Thành phố lần thứ XVII. Báo cáo đã đánh giá đúng tình hình, tổng kết sâu sắc thực tiễn, thống nhất phương hướng, nhiệm vụ, giải pháp thiết thực trong nhiệm kỳ tới.
Là Thủ đô - trái tim của cả nước, có vị trí đặc biệt quan trọng, tiềm năng và lợi thế, Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam Lương Quốc Đoàn đề nghị Hội Nông dân thành phố Hà Nội tập trung thực hiện 5 nhiệm vụ trong tâm trong nhiệm kỳ mới 2023 – 2028.
Một trong những nhiệm vụ trọng tâm trong nhiệm kỳ mới của Hội Nông dân thành phố Hà Nội là cần tập trung tổ chức các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ nông dân. Hội Nông dân thành phố cần đẩy mạnh các hoạt động tư vấn, hỗ trợ hội viên, nông dân xây dựng thương hiệu nông sản, hàng hoá, xây dựng chỉ dẫn địa lý, thiết lập mã số vùng trồng, đăng ký, bảo hộ thương hiệu hàng hoá nông sản, truy xuất nguồn gốc và kiểm soát an toàn thực phẩm; hỗ trợ nông dân tiếp cận phương thức thương mại diện tử, tham gia các sàn giao dịch thương mại nông sản.
Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam cũng đề nghị, các cấp Hội Nông dân Hà Nội cần hướng dẫn hội viên, nông dân tham gia xây dựng nông thôn mới thông minh, ứng dụng công nghệ số; thí điểm xây dựng các mô hình trình diễn sản xuất nông nghiệp mới làm hình mẫu như: Nông nghiệp sinh thái, nông nghiệp xanh, tiết kiệm tài nguyên và giảm thải; nông nghiệp hữu cơ, tuần hoàn, thông minh; nông nghiệp kết hợp công nghiệp, nông nghiệp kết hợp dịch vụ; nông nghiệp đô thị theo hướng "thành phố xanh", "khu đô thị sinh thái".
Tại Đại hội, thay mặt lãnh đạo TP. Hà Nội, đồng chí Nguyễn Thị Tuyến - Phó Bí thư Thường trực Thành uỷ Hà Nội nhiệt liệt chúc mừng và biểu dương những kết quả nổi bật mà nông dân Thủ đô và tổ chức Hội Nông dân thành phố đã đạt được trong nhiệm kỳ qua. Đồng chí cũng đề nghị Đại hội nghiêm túc tiếp thu các ý kiến chỉ đạo của đồng chí Chủ tịch Hội Nông dân Việt Nam để đưa vào chương trình hành động nhiệm kỳ 2023-2028, đồng thời đề nghị Hội ND TP. Hà Nội quan tâm một số nhiệm vụ trọng tâm sau.
Hội ND TP. Hà Nội phải khẳng định vị thế của mình trong xã hội và trong lòng người dân; làm tốt vai trò là cầu nối giữa Ðảng, Nhà nước và Thành phố với nông dân, xây dựng các cấp hội thật sự vững mạnh.
Hội ND các cấp cần phát huy vai trò nòng cốt chính trị, tập trung quán triệt, tuyên truyền có hiệu quả chủ trương, định hướng lớn về thực hiện chính sách "tam nông" trong giai đoạn hiện nay, đó là: "Nông nghiệp sinh thái, nông thôn hiện đại, nông dân văn minh"; quán triệt, tuyên truyền sự lãnh đạo, chỉ đạo của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, của Thành ủy Hà Nội về phát triển nông nghiệp, nông dân, nông thôn, trọng tâm là các chương trình công tác của Thành ủy (khóa 17) như: Chương trình số 04, Chương trình 06 và Chương trình 08 gắn với thực hiện nhiệm vụ công tác hội trong tình hình mới
Hội ND thành phố cần tăng cường hợp tác để học hỏi kinh nghiệm, chủ động nắm bắt và ứng dụng những tiến bộ của cuộc cách mạng công nghiệp 4.0 trong nông nghiệp, đẩy mạnh các hoạt động tập huấn, chuyển giao khoa học công nghệ, phát triển các mô hình nông nghiệp công nghệ cao, xây dựng các chuỗi liên kết trong sản xuất, tiêu thụ sản phẩm nông nghiệp.
Ra mắt Ban Chấp hành Hội Nông dân TP. Hà Nội lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 – 2028.
Đại hội đã bầu 39 đại biểu tham gia Ban Chấp hành, 9 đại biểu vào Ban Thường vụ Hội Nông dân TP. Hà Nội lần thứ X, nhiệm kỳ 2023 – 2028. Đồng chí Phạm Hải Hoa tái đắc cử giữ chức Chủ tịch Hội Nông dân TP. Hà Nội, nhiệm kỳ 2023 – 2028. Đại hội cũng bầu 36 đại biểu đi dự Đại hội Hội Nông dân Việt Nam khoá VIII, nhiệm kỳ 2023 – 2028.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7