![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Nông dân Hải Dương tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ môi trường”
Vừa qua, Hội Nông dân tỉnh Hải Dương tổ chức Hội thi “Nông dân tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ môi trường” năm 2020. Đây là năm thứ 3 hội thi được tổ chức, từng bước trở thành sân chơi bổ ích, thiết thực, hiệu quả cho cán bộ, hội viên, nông dân của tỉnh Hải Dương. Năm nay hoạt động nhằm chào mừng thành công Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh Hải Dương lần thứ XVII, nhiệm kỳ 2020-2025.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/IMG_0801-scaled.jpg)
Giỏi sản xuất kinh doanh, tài trên sân khấu
Tới dự Hội thi có các đồng chí Nguyễn Hồng Sơn, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương Hội Nông dân Việt Nam; đồng chí Nguyễn Kim Hoa, Giám đốc Trung tâm môi trường và phát triển bền vững (Trung ương Hội Nông dân Việt Nam); đại diện một số sở, ban, ngành của tỉnh.
Tham dự Hội thi có 40 thí sinh và gần 50 diễn viên, nhạc công đến từ Hội Nông dân các huyện, thị xã, thành phố Kim Thành, Thanh Hà, Chí Linh và Kinh Môn. Đây là những thí sinh năng nổ, nhiệt tình và đều là những nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, nắm vững những quy định của pháp luật luôn tích cực với vai trò tuyên truyền viên về bảo vệ môi trường ở địa phương. Các thí sinh đã trải qua 03 phần thi, gồm: Chúng tôi nói về chúng tôi; Kiến thức bảo vệ môi trường; Tiểu phẩm tuyên truyền. Mặc dù bộn bề công việc, thời gian chuẩn bị không nhiều, nhưng các thí sinh đã hoàn thành rất tốt các phần thi của mình. Không chỉ tự tin thuyết trình các nội dung liên quan đến kiến thức bảo vệ môi trường, đặc biệt ở phần xử lý tình huống, mà các thí sinh đã thuyết phục được đông đảo khán giả qua khả năng văn nghệ, diễn xuất ở phần thi tiểu phẩm tuyên truyền. Nhiều tiết mục được dàn dựng công phu, truyền tải những thông điệp ý nghĩa như bảo vệ môi trường là bảo vệ cuộc sống của chúng ta, môi trường sống tùy thuộc vào bạn; các nội dung, chủ đề phong phú, dễ hiểu, dễ nhớ, làm “mềm” hóa các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước, kiến thức pháp luật đối với công tác bảo vệ môi trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/Tiểu-phẩm-Thanh-Hà-scaled.jpg)
Thời điểm này đang vào mùa, công việc đồng áng rất bận rộn nhưng ông Lê Tiến Dũng – hội viên nông dân SXKD giỏi xã Thanh Quang, huyện Thanh Hà vẫn cố gắng thu xếp việc nhà, vừa đến tham dự Hội thi, vừa học hỏi kinh nghiệm, phương pháp tuyên truyền vận động của các thí sinh, đội tuyển khác để áp dụng ở thôn mình. “Qua Hội thi này tôi học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm hay, nhất là kỹ năng tuyên truyền miệng của các thí sinh. Ngoài ra, tiết mục thi tiểu phẩm tuyên truyền của các đội tuyển đều rất hay, sáng tạo và hấp dẫn” – Ông Dũng bày tỏ.
Sân chơi bổ ích, thiết thực
Phát biểu khai mạc Hội thi, đồng chí Phạm Thanh Thủy, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh đã nhấn mạnh: “Hội thi là hoạt động mang nhiều ý nghĩa, vừa chào mừng thành công Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh Hải Dương lần thứ XVII, nhiệm kỳ 2020-2025; vừa góp phần nâng cao nhận thức cho cán bộ, hội viên, nông dân về kiến thức khoa học, pháp luật về bảo vệ môi trường, nhằm thay đổi hành vi để sống thân thiện với môi trường, xây dựng môi trường sống xanh – sạch – đẹp, góp phần xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh. Đây cũng vừa là sân chơi để các cán bộ, hội viên, nông dân có dịp giao lưu, học hỏi, chia sẻ kinh nghiệm. Từ đó, khẳng định rằng hội viên, nông dân không chỉ là những lao động sản xuất, kinh doanh giỏi mà còn có kỹ năng tuyên truyền, vận động, thuyết phục và cả năng khiếu văn nghệ”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/11/Ủng-hộ-scaled.jpg)
Hội thi “Nông dân tìm hiểu kiến thức và pháp luật về bảo vệ môi trường” tỉnh Hải Dương năm 2020 đã kết thúc trong bầu không khí vui tươi, phấn khởi của tất cả các thí sinh và cổ động viên. Ban Tổ chức đã trao giải nhất cho đội tuyển đến từ Hội Nông dân huyện Thanh Hà. Giải nhì cho đội tuyển HND thị xã Kinh Môn. Giải ba cho các đội tuyển của các đơn vị Kim Thành, Chí Linh. Tại hội thi, Hội Nông dân tỉnh Hải Dương tổ chức vận động, quyên góp được hơn 10 triệu đồng ủng hộ đồng bào miền Trung góp phần khắc phục hậu quả thiên tai.
Bùi Hải Hưng
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7