![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/11/bac-si-nong-hoc-2_11072024120038_743.jpg)
Nông dân Thủ đô nhận được nhiều hỗ trợ từ Hội
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/anh-nd-huyen-gia-lam-chuyen-doi-cay-trong.jpg)
Hỗ trợ hội viên nông dân phát triển sản xuất
Theo bà Phạm Hải Hoa, Chủ tịch Hội ND TP. Hà Nội, năm 2022, các cấp Hội ND thành phố đã thực hiện tốt công tác tuyên truyền, vận động ND chuyển dịch cơ cấu kinh tế, cơ cấu cây trồng, vật nuôi, tạo bước chuyển biến quan trọng trong phát triển nông nghiệp và kinh tế nông thôn. Đồng thời ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, công nghệ, vận dụng các mô hình hay, những kinh nghiệm quý để từng bước hình thành các vùng sản xuất tập trung, chuyên canh mang lại giá trị kinh tế cao. Trong năm 2021, các cấp Hội đã vận động ND thực hiện công tác dồn điền, đổi thửa được 79.454ha và đang triển khai 160 mô hình sản xuất nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao, trong đó có 105 mô hình trồng trọt, 39 mô hình chăn nuôi, 15 mô hình thuỷ sản…
Đặc biệt, Hội ND đã hỗ trợ các chi hội, tổ hội ND nghề nghiệp thường xuyên đổi mới nội dung, phương thức hoạt động có hiệu quả; phát triển các tổ hợp tác, hợp tác xã từ chi, tổ hội ND nghề nghiệp, điển hình như: Chi hội ND nghề nghiệp sản xuất, kinh doanh miến dong xã Tân Hòa, huyện Quốc Oai với 29 thành viên ở 3 cơ sở, mỗi cơ sở sản xuất khoảng 10 nhân công, có thu nhập bình quân 8 đến 11 triệu đồng/người/tháng, thu hút khoảng 300 lao động trong và ngoài địa phương. Hay chi hội trồng hoa, cây cảnh xã Tích Giang, huyện Phúc Thọ với 60 thành viên, thu nhập hàng năm đạt từ 300 - 350 triệu đồng/thành viên, tạo việc làm cho 100 lao động tại địa phương có thu nhập từ 5 đến 6 triệu đồng/tháng; Chi hội sản xuất rau an toàn xã Yên Mỹ, huyện Thanh Trì có 30 thành viên tham gia sản xuất trên 5,4ha, năng suất đạt 130 tấn rau quả/năm, giải quyết cho 70 lao động; Chi hội sản xuất đồ mộc và điêu khắc thôn Phù Yên, xã Trường Yên, huyện Chương Mỹ là nơi hội tụ chia sẻ, trao đổi kinh nghiệm sản xuất đồ gỗ, điêu khắc với 40 hội viên, thăm hỏi động viên giúp đỡ ốm đau, bệnh tật, hiếu hỉ...;
Đồng thời, các cấp Hội đã phối hợp với ngành chức năng tổ chức nhiều lớp tuyên truyền, tập huấn, bồi dưỡng về thông tin kinh tế thị trường, ứng dụng công nghệ cao trong phát triển nông nghiệp, kỹ năng phát triển mô hình kinh tế tập thể cho hơn 2.000 hội viên ND. Phối hợp tuyên truyền, vận động ND tham gia thực hiện Chương trình mỗi xã một sản phẩm OCOP.
Năm 2022, các cấp Hội ký kết với ngành Bưu điện cùng cấp triển khai thỏa thuận hợp tác đưa hộ sản xuất nông nghiệp lên sàn giao dịch thương mại điện tử Postmart.vn; kết nối, tiêu thụ nông sản cho ND; phát triển cộng tác viên, đại lý bán hàng; tổ chức truyền thông về chuyển đổi số nông nghiệp, nông thôn. Đã có gần 500 hộ ND sản xuất kinh doanh giỏi, các chủ trang trại, tổ hợp tác và hợp tác xã ở Hội ND các huyện như Đông Anh, Ba Vì, Thường Tín, Quốc Oai được tập huấn cách đưa sản phẩm lên sàn thương mại điện tử. Đến nay, đã có 1.234 sản phẩm OCOP và 54 chủ thể là hộ sản xuất kinh doanh nông sản đã lên sàn giao dịch thương mại điện tử.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/thuylt/thuy%202/tuyen-duong-hoa-xanh-sach-dep-tai-xa-yen-vien-huyen-gia-lam.jpg)
Tạo động lực để nông dân gắn bó với Hội
Với mục tiêu đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động của Hội, Hội ND TP. Hà Nội đã chỉ đạo các cấp Hội xây dựng các chương trình, kế hoạch triển khai các nhiệm vụ công tác Hội và phong trào ND ngay từ đầu năm. Trong năm 2022, đã kết nạp được 12.088 hội viên mới đạt 115% so với chỉ tiêu Trung ương Hội NDVN giao, nâng tổng số hội viên của thành phố lên 481.374 người.
Đối với công tác xây dựng, củng cố tổ chức Hội, bà Phạm Hải Hoa cho biết, Ban Thường vụ Hội ND thành phố tiếp tục chỉ đạo các cấp Hội triển khai thực hiện Đề án Nâng cao hiệu quả hoạt động của chi hội, tổ hội ND nghề nghiệp giai đoạn 2021 - 2025; tổ chức các hội nghị, tọa đàm xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, nâng cao nghiệp vụ công tác tổ chức Hội cho cán bộ cơ sở.
Bên cạnh đó, Hội sẽ tăng cường tổ chức tốt các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất kinh doanh, tiêu thụ sản phẩm. Tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động xây dựng, quản lý, sử dụng các nguồn vốn vay ngân hàng và Quỹ Hỗ trợ ND giúp ND đẩy mạnh sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập, nâng cao đời sống…
Ngoài ra, Hội tích cực phối hợp tổ chức, tham gia các đoàn kiểm tra, giám sát về thực hiện cơ chế, chính sách trong lĩnh vực nông nghiệp, ND, nông thôn để kịp thời phát hiện tháo gỡ, điều chỉnh nhằm nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác Hội và phong trào ND.
Trong thực hiện các phong trào thi đua yêu nước, phong trào “Người tốt, việc tốt” giai đoạn từ 2005 đến nay, đã có 57 hội viên ND được trao danh hiệu “Nông dân Việt Nam xuất sắc”, “Nông dân Thủ đô xuất sắc”, 826 tập thể, cá nhân được UBND thành phố Hà Nội tặng Bằng khen; 5.314 hộ ND được cấp giấy chứng nhận hộ sản xuất kinh doanh giỏi cấp thành phố; Hội ND TP tặng Bằng khen cho 205 tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến phong trào thi đua yêu nước.
“Thời gian tới, Hội ND TP. Hà Nội sẽ tiếp tục chỉ đạo các cấp Hội triển khai thực hiện Đề án Nâng cao hiệu quả hoạt động của chi hội, tổ hội nông dân nghề nghiệp giai đoạn 2021 - 2025; tổ chức các hội nghị, tọa đàm xây dựng tổ chức Hội vững mạnh, nâng cao nghiệp vụ công tác tổ chức Hội cho cán bộ cơ sở. Bên cạnh đó, Hội sẽ tăng cường tổ chức tốt các hoạt động dịch vụ, tư vấn, hỗ trợ nông dân phát triển sản xuất kinh doanh, tiêu thụ sản phẩm”.
Bà Phạm Hải Hoa, Chủ tịch Hội ND TP. Hà Nội.
Bên cạnh đó, các cấp Hội tiếp tục tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên ND tham gia giữ gìn vệ sinh môi trường nông thôn, xây dựng nếp sống văn minh, xây dựng gia đình văn hóa, làng văn hoá, tuyến phố văn minh. Đi đầu trong các phong trào này có Hội ND huyện Gia Lâm, Đan Phượng, Quốc Oai, Hoài Đức, Thanh Trì, Chương Mỹ, Ba Vì và thị xã Sơn Tây… đã tổ chức phát động thi đua thực hiện các mô hình như xây dựng cánh đồng sạch, tuyến đường nông dân kiểu mẫu, mô hình về bảo vệ môi trường, mô hình tổ tự quản về an ninh trật tự...; đăng ký các phần việc trong xây dựng và phát triển các mô hình kinh tế, thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng, sản xuất nông nghiệp hàng hóa theo vùng chuyên canh; phát triển kinh tế hộ gia đình, đảm nhận trồng và chăm sóc cây xanh...
Hiện trên địa bàn thành phố đã có 382/382 xã đạt chuẩn nông thôn mới, 48 xã đạt nông thôn mới nâng cao, 5 xã đạt nông thôn mới kiểu mẫu; góp phần nâng cao đời sống ND; thu nhập bình quân đầu người khu vực nông thôn đạt 55 triệu đồng/người/năm.
“Năm 2023, Hội ND TP. Hà Nội tiếp tục chú trọng đến quyền lợi và nghĩa vụ của hội viên ND, hỗ trợ giúp đỡ hội viên ND phát triển kinh tế nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới, tạo động lực để hội viên ND gắn bó với tổ chức Hội ND và xây dựng giai cấp ND trong thời kỳ mới”, bà Phạm Hải Hoa nhấn mạnh.
-
"Bác sĩ Nông học": Giúp nông dân Yên Châu nâng cao năng lực sản xuất nông nghiệp
-
Hội thi Tài năng Văn nghệ Ngân hàng Chính sách xã hội tỉnh Bình Phước năm 2024
-
Ngày hội dưới "mái nhà" Tạp chí Nông thôn mới
-
Nông dân Nghệ An tình yêu trong trang viết của tôi
- “Báo chí ghi dấu ấn trong truyền tải thông tin sâu rộng, đa chiều”
- “Mong mỗi tác phẩm báo chí đều giàu sức sống về tam nông”
- “Tạp chí là cầu nối gắn kết những người con xa nhà với quê hương”
- “Tạp chí bám sát nhiệm vụ chính trị của Hội Nông dân Việt Nam”
- Tạp chí Nông thôn mới góp phần “tri thức hóa nông dân”
- “Tạp chí phản ánh kịp thời những nhân tố tiêu biểu, mô hình hay, cách làm mới”
- Báo chí và giám sát, phản biện xã hội
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7