![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/thanh-hoa1_27072024064525_728.jpg)
T.Ư Hội NDVN tặng quà Tết cho hội viên nông dân khó khăn tại Nam Định
Tại cuộc gặp mặt, trao quà Tết cho hội viên nông dân có hoàn cảnh khó khăn tại huyện Xuân Trường, bà Cao Thị Hạt ở xã Xuân Tân, huyện Xuân Trường không giấu được nước mắt khi chia sẻ về hoàn cảnh gia đình. Bà Hạt cho biết, cách đây 15 năm, chồng bà không may gặp tai nạn bị liệt toàn thân, khi ấy 4 con bà đều đang tuổi ăn tuổi học. Vừa cố gắng chạy chữa, lo thuốc men cho chồng, bà Hạt tần tảo nuôi các con ăn học, vất vả khó khăn không kể xiết.
Bà Cao Thị Hạt ở xã Xuân Tân, huyện Xuân Trường, huyện Nam Định xúc động khi nhận quà Tết từ Trung ương Hội NDVN. Ảnh: Mai Chi
"Những năm qua, gia đình tôi nhận được sự quan tâm, giúp đỡ rất nhiều của các cấp chính quyền và Hội ND các cấp. Hiện mỗi tháng gia đình tôi được hỗ trợ gần 1 triệu đồng đối với người tàn tật và người cấp dưỡng. Hôm nay, được lãnh đạo Hội NDVN quan tâm, trao tặng quà, gia đình tôi rất cảm động. Đây là niềm động viên tinh thần lớn để gia đình tôi vượt qua khó khăn vươn lên trong cuộc sống" – bà Hạt nói.
Bà Bùi Thị Thơm - Phó Chủ tịch Hội NDVN động viên bà con nông dân cố gắng vượt qua khó khăn, tiếp tục hưởng ứng các phong trào thi đua yêu nước của Đảng, Nhà nước và của Hội ND. Ảnh: Mai Chi
Bà Phạm Thị Thuý (SN 1964) xóm 2 Nghĩa Xá, xã Xuân Ninh xúc động kể về hoàn cảnh gia đình mình. Theo bà Thuý, gia đình bà có 4 người con, nhưng không may con trai lớn của bà (SN 1986) sau cơn bạo bệnh bị liệt cả 2 chân từ lúc 6 tháng tuổi. Thương con trai tàn tật, 36 năm nay, vợ chồng bà Thuý chăm chỉ làm lụng nuôi con.
Bà Thuý xúc động nói: "Được lãnh đạo Hội NDVN và Hội ND tỉnh Nam Định tặng quà, gia đình tôi rất phấn khởi và vui mừng. Đây là món quà ý nghĩa, động viên giúp chúng tôi vượt qua khó khăn, vui Xuân đón Tết".
Bà Bùi Thị Thơm - Phó Chủ tịch Hội NDVN trao quà cho những hộ nông dân nghèo có hoàn cảnh khó khăn tại Nam Định. Ảnh: Mai Chi
Thay mặt cho các hộ nông dân được tặng quà, ông Trần Văn Ân ở xã Xuân Bắc, huyện Xuân Trường bày tỏ niềm xúc động, phấn khởi khi được lãnh đạo Hội NDVN quan tâm, trao quà Tết.
Ông Ân nói: "Chúng tôi là những hội viên nông dân khó khăn, mỗi người có một hoàn cảnh khác nhau. Mặc dù gia đình khó khăn, bản thân bị bệnh tật nhưng chúng tôi vẫn được người thân, các tập thể, cá nhân, các nhà hảo tâm động viên, giúp đỡ an ủi, nhất là mỗi dịp Tết, đến Xuân về. Chúng tôi sẽ cố gắng và quyết tâm vượt khó vươn lên trong cuộc sống".
Phát biểu tại Chương trình, bà Bùi Thị Thơm - Phó Chủ tịch Hội NDVN nhấn mạnh: Người Việt Nam luôn có truyền thống nhân ái, đoàn kết, tương trợ lẫn nhau. Phát huy truyền thống đó, những năm qua Đảng, Nhà nước và các đoàn thể chính trị, trong đó có Hội NDVN thường xuyên quan tâm đời sống an sinh của nhân dân, đặc biệt là những hộ nghèo có hoàn cảnh khó khăn.
Tại các nơi đến thăm, bà Bùi Thị Thơm đã ân cần hỏi thăm sức khỏe, tình hình sản xuất, kinh doanh và động viên bà con nông dân cố gắng vượt qua khó khăn, tiếp tục hưởng ứng các phong trào thi đua yêu nước của Đảng, Nhà nước và của Hội Nông dân.
Bà Nguyễn Thị Vân Anh - Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra T.Ư Hội NDVN cùng ông Tô Xuân Hiệp - Phó Chủ tịch Hội ND tỉnh Nam Định tặng quà Tết cho các hộ nông dân nghèo. Ảnh: Mai Chi
Ông Phạm Minh Tuấn – Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ Xuân Trường phấn khởi thông báo với Đoàn công tác Trung ương Hội NDVN về những kết quả tích cực trong xây dựng nông thôn mới ở địa phương. Đối với công tác an sinh xã hội, huyện Xuân Trường cũng đang khẩn trương thực hiện chính sách với các đối tượng chính sách, kêu gọi ủng hộ chăm lo Tết cho hộ nghèo.
“Huyện Xuân Trường rất cảm kích với sự quan tâm của Trung ương Hội NDVN trong việc chăm lo đối với hội viên, nông dân nghèo. "Một miếng khi đói bằng một gói khi no", việc thăm hỏi tặng quà của Hội NDVN đã chia sẻ, động viên người nghèo rất lớn, giúp họ có 1 cái tết đầm ấm…” - ông Phạm Minh Tuấn nói.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
- Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7