T.Ư Hội Nông dân Việt Nam bàn giao mô hình trồng sầu riêng theo GAP tại Bến Tre
Phát biểu tại buổi bàn giao, ông Nguyễn Văn Hiến, Phó Trưởng Ban Kinh tế, Trung ương Hội Nông dân Việt Nam đề nghị địa phương, các hộ hội viên nông dân tham gia dự án quan tâm triển khai thực hiện đạt hiệu quả; đồng thời mở rộng tính liên kết đối với các hộ hội viên nông dân, doanh nghiệp trên cùng địa bàn để mở rộng vùng sản xuất nhằm giảm chi phí vật tư, nguyên liệu đầu vào và có đầu ra ổn định, giá trị gia tăng cao hơn.
Theo đó, nhằm cải thiện vị thế của người nông dân, đặc biệt là người nông dân trồng sầu riêng dựa trên việc áp dụng các biện pháp canh tác, cách làm, giải pháp công nghệ sáng tạo, mang tính bền vững; xây dựng tiêu chuẩn GAP (VietGAP, GlobalGAP), mã số vùng trồng cho trái sầu riêng nhằm hướng tới thị trường cao cấp trong nước và xuất khẩu, Ban Thường vụ Hội Nông dân tỉnh Bến Tre đã xây dựng Đề án, Tờ trình và được Ban Thường vụ T.Ư Hội Nông dân Việt Nam phê duyệt xây dựng mô hình trồng sầu riêng theo GAP, hỗ trợ phát triển và củng cố chi hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã tại xã Phú Phụng, huyện Chợ Lách, tỉnh Bến Tre.
Thay mặt Hội Nông dân tỉnh Bến Tre, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, ông Trần Dương Thuấn cảm ơn sự quan tâm của T.Ư Hội Nông dân Việt Nam đối với tỉnh Bến Tre trong thời gian qua, đặc biệt là hỗ trợ những chương trình, dự án hết sức thiết thực, giúp cho tỉnh có được nhiều mô hình cụ thể giúp hội viên nông dân dần thay đổi tư duy, nhận thức để chuyển từ sản xuất nông nghiệp sang làm kinh tế nông nghiệp một cách hiệu quả. Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh cũng đề nghị địa phương cần tận dụng triệt để sự hỗ trợ của T.Ư Hội, kết hợp với những nguồn lực nội tại, kinh nghiệm thực tiễn để vừa xây dựng thành công mô hình, vừa củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động chi, tổ hội Nông dân nghề nghiệp gắn với thành lập các mô hình hợp tác xã, tổ hợp tác nhằm giúp gia tăng sản lượng, chất lượng trái sầu riêng, đáp ứng ngày càng tốt hơn yêu cầu của thị trường.
Sau chương trình bàn giao, các hộ tham gia dự án và bà con nông dân được nghe Trưởng Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Chợ Lách, Tiến sĩ Bùi Thanh Liêm tập huấn những kiến thức cơ bản về trồng và chăm sóc cây sầu riêng theo tiêu chuẩn GAP, phương pháp canh tác, sản xuất theo hướng hữu cơ, an toàn, đạt chuẩn theo tiêu chuẩn xuất khẩu. Phó Trưởng Ban Kinh tế, Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, ông Nguyễn Văn Hiến tập huấn về kinh tế tập thể, hợp tác xã, về sự liên kết trong sản xuất, tiêu thụ các mặt hàng nông sản và trái sầu riêng.
Mô hình trồng sầu riêng theo GAP hỗ trợ phát triển và củng cố Chi hội Nông dân nghề nghiệp, hợp tác xã được Trung ương Hội Nông dân Việt Nam hỗ trợ cho 10 hộ hội viên nông dân trên địa bàn xã Phú Phụng áp dụng theo định mức kinh tế kỹ thuật quy định tại Quyết định số 663/QĐ-BNN-KN, ngày 03/02/2021của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn; Quyết định số 38/2021/QĐ-UBND, ngày 18/11/2021 của Ủy ban Nhân dân tỉnh Bến Tre, với tổng kinh phí hơn 600 triệu đồng, trong đó Trung ương Hội Nông dân Việt Nam hỗ trợ hơn 315 triệu đồng, phần còn lại do các hộ tham gia dự án đối ứng.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024 -
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách -
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng” -
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7 -
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít. -
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình" -
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7