![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/27/a-lu_27072024081943_721.jpg-ok_27072024081943_721.jpg)
Gặp mặt giao lưu truyền thống Đại đoàn Đồng bằng - Sư đoàn 320 Nghệ An - Hà Tĩnh
Hoạt động này diễn ra trong bối cảnh, năm 2024, toàn Đảng, toàn dân, toàn quân kỷ niệm 49 năm Ngày Giải phóng miền Nam (30/4/1975-30/4/2024), cuộc đấu tranh vì sự nghiệp hoà bình, độc lập và thống nhất Tổ quốc của Nhân dân Việt Nam toàn thắng, thu non sông về một mối.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ccb_29042024115326_728.jpg)
Chiến tranh đã lùi xa nhưng ký ức, kỉ vật và tình đồng đội người còn sống cũng như đã khuất vẫn luôn theo sát với mỗi cựu chiến binh từng vào sinh ra tử, vì nền hòa bình, độc lập, tự do của dân tộc.
Tại diễn văn kỷ niệm, cựu chiến binh Lê Mạnh Hải ngậm ngùi: “Hôm nay, trong giây phút thiêng liêng của buổi gặp mặt kỷ niệm 49 năm ngày giải phóng miền Nam, nhiều đồng chí, đồng đội có mặt trong hội trường này, chúng ta là những người thực sự hạnh phúc được sống, trở về sau 49 năm để cùng nhau tề tựu ôn lại truyền thống lịch sử vẻ vang này. Trong niền vui, niềm tự hào, chúng ta không thể không bùi ngùi xúc động tưởng nhớ và tri ân các đồng đội đã nằm lại trên khắp các chiến trường theo chiều dài đất nước, trong đó có các đồng đội hy sinh ngay trước giờ đất nước thống nhất. Vinh quang thay các anh linh anh hùng liệt sĩ đã hy sinh vì Tổ quốc Việt Nam, vì hạnh phúc của nhân dân. Đời đời nhớ ơn các anh hùng liệt sĩ.
Chúng ta biết ơn nhân dân các dân tộc nơi chúng ta đã từng sống và chiến đấu. Trong chiến thắng có phần đóng góp to lớn của nhân dân các dân tộc. Họ đã từng tham gia chiến đấu, tiếp đạn, tải thương, nhường gạo muối và những gì có thể giúp đỡ cho bộ đội vượt qua mọi khó khăn gian khổ để đi đến ngày toàn thắng. Chúng ta tri ân họ…”
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ccb-le-manh-hai_29042024115401_728.jpg)
Sau khi hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trong chiến dịch Quảng Trị - Đường 9 (1967 – 1968) - Nam Lào tại Quảng Trị năm 1971, Sư đoàn 320 về đứng chân ở Kỳ Anh, Hà Tĩnh làm nhiệm vụ củng cố, huấn luyện và chờ đón nhận nhiệm vụ mới. Tại đây, ngày 19/11/1971 Thượng tướng Văn Tiến Dũng - Tổng tham mưu trưởng QĐND Việt Nam đến thăm Sư đoàn và nói chuyện với cán bộ chủ chốt của Sư đoàn: "Dù khó khăn gian khổ đến mấy, các đồng chí cũng phải đánh giỏi, tiêu diệt từng chiến đoàn, trung đoàn và các đơn vị lớn hơn của địch ngay tại sào huyệt của chúng. Đây là thời cơ thuận lợi để các đồng chí phát huy truyền thống 8 chữ vàng: “Đoàn kết - Nghiêm túc - Dũng cảm - Chiến thắng” của Đại đoàn Đồng Bằng, các đồng chí đánh tốt chiến trường nào, đơn vị nào cũng đánh tốt, buộc địch phải chấm dứt chiến tranh".
Sau khi nhận nhiệm vụ, Sư đoàn hành quân vượt Trường Sơn vào chiến trường Tây Nguyên với khẩu hiệu “Đi lâu – đi sâu – đi xa – đánh to, thắng lớn, đi đến ngày thắng lợi hoàn toàn”.
Sư đoàn 320 trong suốt hành trình chiến đấu đã có nhiều trận đánh lưu danh sử vàng. Điển hình như: Tại chiến trường Tây Nguyên trong chiến dịch Xuân hè 1972 mà chúng ta biết đến cái tên “Mùa hè đỏ lửa Bắc Tây Nguyên” với chiến thắng điểm cao 1015 (Sạcly); 1049 (Delta) là trận then chốt thứ nhất mở toang tuyến phòng ngự phía Tây sông Pô Cô, tạo điều kiện thuận lợi cho các đơn vị bạn vào giải phóng Đắc Tô – Tân Cảnh vào ngày 24/4/1972.
17giờ ngày 26/4/1975, Chiến dịch Hồ Chí Minh chính thức mở màn và chiều 28/4/1975, Sư đoàn 320 làm lễ xuất quân bên bờ sông Sài Gòn. Trong giây phút thiêng liêng này, lá cờ vinh quang mang 8 chữ vàng truyền thống “Đoàn kết - Nghiêm túc - Dũng cảm - Chiến thắng” tung bay trong nắng gió Củ Chi chuẩn bị tổng tấn công địch ở căn cứ Đồng Dù Củ Chi.
Chỉ sau mấy giờ đồng hồ chiến đấu tổng lực, các lực lượng địch trong căn cứ Đồng Dù đã bị đập tan, ta tiêu diệt 500 tên, bắt 2.269 tên, thu và phá huỷ 4.909 khẩu súng các loại (có 9 khẩu pháo175mm,155mm, 105mm), 100 máy thông tin, 2 máy bay, 423 xe quân sự (có 23 xe tăng, xe bọc thép). Chiến thắng Đồng Dù là trận đánh hợp đồng binh chủng quy mô cấp Sư đoàn (thiếu) có xe tăng, pháo binh phối hợp trong điều kiện thời gian gấp, địa hình mới lạ, đánh địch trong căn cứ lớn có công sự vững chắc đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Cùng với các lực lượng chiến đấu của cả nước, Sư đoàn 320 đã dũng cảm phá mọi vòng vây sào huyệt của ngụy quân, ngụy quyền. Nhiều phe, nhóm hiếu chiến mặc dù trong cơn hấp hối vẫn tìm mọi cách chống trả quyết liệt. Đến 11 giờ 30 phút, các đơn vị của Sư đoàn đã làm chủ Dinh Độc Lập, bắt Tổng thống nguỵ Dương Văn Minh, toàn bộ nội các nguỵ quyền Sài Gòn đầu hàng vô điều kiện. Cờ giải phóng tung bay trước toà nhà chính của Dinh Độc Lập, đánh dấu chế độ nguỵ quyền Sài Gòn đã hoàn toàn sụp đổ, thành phố Sài Gòn được hoàn toàn giải phóng, Chiến dịch Hồ Chí Minh toàn thắng, miền Nam hoàn toàn giải phóng.
Hòa bình lập lại, các cựu chiến binh một thời vào sinh ra tử đã tập hợp nhau cùng sinh hoạt trong ban liên lạc với các hoạt động nghĩa tình, tri ân đồng đội. Ban liên lạc truyền thống Đại đoàn Đồng bằng - Sư đoàn 320 Nghệ An – Hà Tĩnh suốt thời gian qua đã có nhiều hoạt động ý nghĩa, thấm tình đồng đội như: hành trình về nguồn, đi tìm hài cốt liệt sĩ đồng đội, thăm hỏi thân nhân các gia đình liệt sĩ của Sư đoàn trên khắp cả nước, các bà mẹ Việt Nam anh hùng, các thương bệnh binh, chất độc da cam,…
Tại Lễ kỷ niệm, các đại biểu cùng nhau ôn lại những truyền thống hào hùng của đơn vị, những trận chiến đấu oanh liệt, tình đồng chí, đồng đội. Đặc biệt là Chiến dịch Đường 9 - Nam Lào, chiến thắng Điểm cao 1049 và 1015 ở huyện Sa Thầy, tỉnh KonTum…
Nhân dịp này, Ban liên lạc tặng truyền thống Đại đoàn Đồng bằng - Sư đoàn 320 Nghệ An – Hà Tĩnh đã trao những suất quà tặng cho thân nhân các gia đình liệt sĩ, các thương bệnh binh.
Nằm trong chuỗi hoạt động của các Cựu chiến binh Ban liên lạc truyền thống Đại đoàn Đồng Bằng - Sư đoàn 320 Nghệ An - Hà Tĩnh nhân kỷ niệm 49 năm ngày giải phóng miền Nam, từ 16/4 -22/4/2024 đoàn xuất phát từ Nghệ An vào Tây Nguyên đi 2 tỉnh Gia Lai và Kon để cùng Sư đoàn 320 - Quân đoàn 3, dâng hương tri ân đồng đội, các anh hùng liệt sỹ đã hi sinh vì độc lập, tự do của đất nước.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ccb-thap-huong-o-sa-thay_29042024115929_728.jpg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ccb-thap-huong_29042024120135_728.jpg)
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/ccb-thap-huong1_29042024120408_728.jpg)
Ban Liên lạc Sư đoàn 320 được thành lập năm 1989, do Trung Tướng – AHLLVT Khuất Duy Tiến làm Trưởng ban. Ngay sau đó, phong trào Ban liên lạc tại các tỉnh, địa phương được thành lập và Ban liên lạc truyền thống Đại đoàn Đồng bằng - Sư đoàn 320 Nghệ An – Hà Tĩnh được thành lập năm 1996.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2022/07/25/z3592686717306_ff5694583abe1ebce77a822b9fc4c8fd_25072022125240.jpg)
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phó
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”
- Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
- Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
- Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
- Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7