![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/26/quan_su_06_26072024192739_735.jpg)
Hà Tĩnh: Xúc động từ những lá đơn xin thoát nghèo
Hành động tuy nhỏ nhưng lại chứa đựng những ý nghĩa lớn lao, mang lại những giá trị nhân văn sâu sắc từ các cụ già ở Hà Tĩnh. Những lá đơn xin thoát nghèo đầu tiên đã “mạnh dạn” được gửi lên chính quyền Hà Tĩnh, để nhường lại những suất nghèo đó cho những người có hoàn cảnh éo le, khó khăn hơn.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/10/Vợ-chồng-ông-Lương-vui-mừng-khi-việc-xin-ra-khỏi-hộ-nghèo-được-nhiều-người-ủng-hộẢnh-PT.jpg)
Hơn 15 năm nằm trong danh sách hộ nghèo, mới đây cụ Nguyễn Văn Lương và vợ là cụ Dương Thị Huệ (90 tuổi), trú thôn Liên Hương, xã Thạch Đài (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã viết đơn xin ra khỏi diện hộ nghèo.
“Ông bà chúng tôi làm đơn xin ra khỏi hộ nghèo năm 2020 để nhường lại cho hộ khác mặc dầu vợ chồng chúng tôi tuổi đã già, sức khoẻ yếu, bệnh tật liên miên…” là những dòng mở đầu của lá đơn xin ra khỏi hộ nghèo của cụ Nguyễn Văn Lương và cụ Dương Thị Huệ. Nhờ thuộc diện hộ nghèo mà vợ chồng cụ có thẻ bảo hiểm để đỡ chi phí khi mua thuốc men. Nhưng đến nay, khi con cái đã khôn lớn, tự lo được cho gia đình và giúp đỡ bố mẹ thì 2 cụ đã mạnh dạn viết đơn xin ra khỏi hộ nghèo để nhường lại những suất này cho người khác, cũng để làm gương cho con cháu.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/11/unnamed.jpg)
“Chứng kiến được nhiều hoàn cảnh gia đình còn khó khăn gấp bội gia đình mình, những đứa trẻ không đủ tiền đi học, những người già neo đơn không nơi nương tựa đã thôi thúc vợ chồng tôi viết đơn này. Chúng tôi đã rất vui vẻ và nhẹ nhõm khi biết mình có thể giúp được ít nhất một vài hoàn cảnh lạc lõng, bơ vơ một phần nào đó để trang trải cho cuộc sống”. Đó là chia sẻ của cụ Nguyễn Văn Lương và cụ Dương Thị Huệ khi tự nguyện viết đơn xin ra khỏi danh sách hộ nghèo. Nghĩ là làm, cuối tháng 10 vừa qua, hai cụ già 90 tuổi đã trình đơn lên UBND xã Thạch Đài với mong muốn thoát hộ nghèo dù hiểu rằng nếu được chấp thuận, hai cụ sẽ chẳng còn quyền lợi nào nữa từ chính sách này.
Ông Dương Văn Hải – Phó Chủ tịch UBND xã Thạch Đài bày tỏ: “Qua nắm bắt tâm tư nguyện vọng, chúng tôi rất ngưỡng mộ tinh thần muốn thoát nghèo của hai cụ và gia đình vì vậy sắp tới chúng tôi sẽ xem xét, giải quyết đơn thư của hai cụ một cách sớm nhất. Việc xin thoát nghèo của hai cụ già 90 tuổi là một tấm gương trong việc nêu cao tinh thần “tuổi cao- gương sáng“, góp phần tuyên truyền, cổ vũ, động viên người dân tìm giải pháp để thoát nghèo, thay vì trông chờ, ỷ lại,”níu” gia đình vào hộ nghèo như trước”.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2019/10/Bà-Phạm-Thị-Quỳnh-chăm-sóc-vườn-rau.jpg)
Ở tuổi 80, nhưng cụ Phạm Thị Quỳnh ở thôn Đồng Lạc ( Đức Lạc, Đức Thọ) vẫn quyết định viết đơn xin rút khỏi hộ nghèo. Cụ là một trong những người đầu tiên của xã Đức Lạc tự nguyện viết đơn xin thoát nghèo.
Là hộ thuộc diện nghèo của xã Đức Lạc từ năm 2014 đến nay, hoàn cảnh gia đình cụ Phạm Thị Quỳnh đặc biệt khó khăn, con trai duy nhất đã mất, 2 con gái lấy chồng xa, cụ sống một mình trong căn nhà nhỏ. Với số tiền trợ cấp hàng tháng, thì thường ngày cụ đi hái lá chuối khô đem bán cho những nhà làm bánh trong vùng để tự trang trải cuộc sống. Năm 2018, với số tiền 40 triệu đồng do nhà nước hỗ trợ, cùng sự giúp đỡ của người thân, xóm làng cụ đã sửa lại được ngôi nhà ngói khang trang hơn.
Với suy nghĩ mình nghèo, nhưng đã được nhà nước hỗ trợ, được sống trong ngôi nhà kiên cố, ở ngoài kia, còn rất nhiều gia đình có hoàn cảnh khó khăn hơn mình, cụ không muốn trông chờ, ỷ lại vào chính sách của nhà nước nữa, cụ đã viết đơn xin thoát nghèo. Cụ Quỳnh chia sẻ: “Dù cuộc sống của tôi vẫn còn rất nhiều khó khăn, nhưng con cái đã lớn và có cuộc sống riêng, nên tôi viết đơn xin ra hộ nghèo để muốn nhường lại cho những gia đình khó khăn hơn mình, phải nuôi con cái ăn học, để các cháu được học hành đầy đủ, cha mẹ cũng nhẹ đi phần nào những gánh nặng. Không nghèo nữa mà xin ở lại hộ nghèo đó là gian dối, phải biết nhường cho những người đói khổ hơn mình, đó mới là điều đáng tự hào”.
Có thể thấy, với những lá đơn tự nguyện xin rút khỏi hộ nghèo như cụ Nguyễn Văn Lương và cụ Phạm Thị Quỳnh, sẽ là những tấm gương làm thay đổi nhận thức, tư duy, và là động lực để các hộ nghèo khác nỗ lực vươn lên trong cuộc sống, nâng cao đời sống vật chất, từ đó làm tốt công tác giảm nghèo bền vững tại các địa phương. Hành động xin rút khỏi hộ nghèo của họ càng làm cho tháng hành động vì người nghèo năm 2019 có nhiều ý nghĩa và thiết thực hơn.
Suy cho cùng, những hộ xin thoát nghèo chưa hẳn là vì họ đã có cuộc sống khấm khá và không chắc sẽ ổn định sau khi hết hỗ trợ… nhưng trong suy nghĩ của họ đó là lòng tự trọng, ý chí tự thân và mong muốn chuyển suất hỗ trợ hộ nghèo của mình cho những hộ có hoàn cảnh khó khăn hơn họ.
Huyền Trang
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộc
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt Nam
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùa
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc Tự
- Chung tay hỗ trợ xây nhà Đại đoàn kết cho gia đình chính sách ở Bắc Giang
- Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Trang nghiêm, xúc động, tự hào
- Sơn La cấp điện trở lại cho 15.000 khách hàng bị ảnh hưởng bởi mưa lũ
- Cuối tháng 7, miền Bắc tiếp tục có mưa to trên diện rộng
- Hàng vạn người thức xuyên đêm vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Nỗ lực bảo đảm an ninh, an toàn Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Quảng Ngãi dành hơn 52.000 phần quà tặng Mẹ Việt Nam anh hùng, gia đình chính sách
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
Những hình ảnh xúc động tại lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng13 giờ ngày 26/7, tại Nhà tang Lễ quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội diễn ra Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Gia đình, người thân, họ hàng cùng các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Chính phủ, lãnh đạo một số quốc gia, bạn bè quốc tế đã vô cùng thương tiếc, tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Lời phát biểu đáp từ của đại diện gia đình tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngSau Điếu văn truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng của Chủ tịch nước Tô Lâm, ông Nguyễn Trọng Trường - đại diện gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu đáp từ.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7