![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/452434865_2231031027265899_6494571036155946607_n_25072024155158_722.jpg)
Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đạt nhiều thành tựu nổi bật trong nhiệm kỳ 2018-2023
Nhiệm kỳ vừa qua Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã khẳng định vị trí, vai trò của tổ chức Hội đối với giai cấp Nông dân trên địa bàn, tạo khối đại đoàn kết toàn dân tộc, xứng đáng với sự tin cậy của cấp ủy Đảng, chính quyền và hội viên nông dân toàn tỉnh; Góp phần quan trọng vào quá trình thực hiện công nghiệp hóa - hiện đại hóa nông nghiệp, nông dân, nông thôn trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_-dong-chi-nguyen-phu-trong-tong-bi-thu-bch-tw-dang-cong-san-viet-nam-tham-mo-hinh-htx-che-hao-dat-xa-tan-cuong-tp-thai-nguyen-copy_18092023210441_725.jpg)
Xây dựng tổ chức Hội vững mạnh là nội dung trọng tâm được các cấp Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên luôn tập trung chỉ đạo theo phương châm hướng mạnh về cơ sở. Hội đã có nhiều đổi mới, sáng tạo, linh hoạt trong triển khai hiệu quả các đợt thi đua, các cuộc vận động đặc biệt là đổi mới nội dung và đa dạng hoá mô hình hoạt động, hình thức tuyên truyền, vận động, tập hợp hội viên, nông dân. Số lượng, chất lượng hội viên và hoạt động của các chi, tổ hội, cơ sở Hội có sự phát triển vượt bậc, gắn kết hội viên nông dân với tổ chức hội ngày càng bền chặt.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/4_-1_-dc-nguyen-thanh-hai-uv-bch-tw-dang-bi-thu-tinh-uy-truong-doan-dbqh-tinh-thai-nguyen-tham-mo-hinh-san-xuat-kinh-doanh-gioi-huyen-phu-1_18092023210556_725.jpg)
Công tác phát triển hội viên được triển khai thực hiện phù hợp với tình hình trong giai đoạn hiện nay, nhất là hình thức tập hợp hội viên nông dân theo các nhóm ngành nghề, sở thích; tập hợp nông dân thành các tổ, nhóm sản xuất, vay vốn, tiết kiệm... Trong nhiệm kỳ đã có 19.473 hội viên nông dân được kết nạp mới, nâng tổng số hội viên toàn tỉnh là 163.906 hội viên (Năm 2023, Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã xây dựng kế hoạch thí điểm phát triển hội viên và thành lập 01 chi Hội Nông dân tại Khoa Chăn nuôi – Thú y thuộc trường Đại học Nông, Lâm Thái Nguyên với 103 hội viên tham gia, thuộc đối tượng mới theo điều lệ Hội khóa VII Hội Nông dân Việt Nam).
Tỉnh Thái Nguyên dân số sinh sống trên địa bàn nông thôn là 810.429 người, chiếm tỷ lệ 60,67% dân số toàn tỉnh, trong đó tỷ lệ hội viên chiếm 86,2% so với tổng số hộ nông nghiệp. |
Nỗ lực, sáng tạo của đội ngũ cán bộ Hội các cấp và hội viên, nông dân toàn tỉnh Thái Nguyên đã tạo sức lan tỏa mạnh mẽ trong các phong trào thi đua. Tiêu biểu là phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững. Trung bình mỗi năm có 129.000 hộ nông dân đăng ký phấn đấu sản xuất, kinh doanh giỏi đạt 110,6% chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội, qua bình xét có khoảng 58.000 hộ/năm đạt SXKD giỏi các cấp, đạt 105,4% chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội. Trong nhiệm kỳ Chủ tịch Nước đã tặng Huân Chương Lao động hạng III cho 01 hộ gia đình; Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen cho 27 hộ gia đình vì đã có thành tích trong phong trào thi đua SXKD giỏi, 01 Cờ thi đua của Chính phủ; 01 hội viên nông dân thực hiện tốt Chỉ thị 05 về “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí minh”; Trung ương Hội Nông dân tặng Bằng khen cho 66 tập thể, 59 cá nhân...
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/37_-mo-hinh-trong-mang-luc-truc-cho-thu-nhap-cao-va-on-dinh-tai-xa-hop-tien-huyen-dong-hy_18092023210801_725.jpg)
Trong 5 năm qua các cấp Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã chủ động phối hợp với các huyện, thành phố, các sở, ngành, đơn vị liên quan để tổ chức dạy nghề cho nông dân, mở 426 lớp dạy nghề cho 14.602 hội viên và Trung tâm Dạy nghề và Hỗ trợ nông dân tỉnh Thái Nguyên tổ chức được 29 lớp cấp Chứng chỉ cho 925 hội viên nông dân tại 9 huyện, thành, thị... Sau khi học nghề đã có trên 5.000 hội viên tìm được việc làm ổn định. Nhiều hội viên sau khi được bồi dưỡng và chuyển giao khoa học kỹ thuật đã mạnh dạn đầu tư mở rộng quy mô phát triển sản xuất; các nghề phi nông nghiệp; sau khi đào tạo người lao động đã được giới thiệu làm việc tại các khu, cụm công nghiệp và tư vấn xuất khẩu lao động.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/lanh-dao-hoi-nong-dan-tinh-thai-nguyen-tham-mo-hinh-kiem-nghiem-su-dung-phan-bon-huu-co-tren-cay-che-tai-xa-la-bang_19092023091315_718.jpg)
Thông qua Quỹ Hỗ trợ nông dân tỉnh Thái Nguyên đã có 119 dự án với 1.186 hộ với số vốn vay 55,823 tỷ đồng. Ngoài ra các cấp Hội đã phối hợp với Ngân hàng Nông nghiệp & Phát triển nông thôn tỉnh Thái Nguyên cho 12.321 hộ hội viên nông dân vay vốn với số tiền 1.579.626 tỷ đồng thông qua 742 Tổ liên kết và Ngân hàng Chính sách - Xã hội tỉnh Thái Nguyên cho 23.721 hộ hội viên nông dân vay vốn sản xuất, giải quyết việc làm với số tiền 1.207.864 tỷ đồng thông qua 774 Tổ tiết kiệm và vay vốn. Cùng với đó Công tác quản lý, cho vay, thu hồi gốc, lãi đúng quy định; Việc tổ chức giải ngân, thu hồi vốn được thực hiện nghiêm túc, đúng quy định không có nợ quá hạn, các hộ được hỗ trợ vay vốn đều sử dụng đúng mục đích, hiệu quả kinh tế cao.
Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã tích cực hỗ trợ hội viên nông dân, Hợp tác xã, làng nghề tham gia các chương trình Hội chợ, quảng bá tiêu thụ nông sản ở nhiều địa phương trong cả nước; Phối hợp với Bưu điện tỉnh Thái Nguyên và Viettel Thái Nguyên triển khai thực hiện chương trình giới thiệu, quảng bá và tiêu thụ một số sản phẩm nông nghiệp tiêu biểu của tỉnh trên sàn thương mại điện tử Postmart.vn và Voso.vn nhằm kết nối, quảng bá, giới thiệu sản phẩm, đẩy mạnh tiêu thụ, thúc đẩy phát triển kinh tế số trong nông nghiệp, nông thôn của tỉnh.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/18_1_-hoi-nong-dan-thai-nguyen-ho-tro-tieu-thu-san-pham-hanh-tim-soc-trang_18092023211126_725.jpg)
Cũng chính từ đó nhiều hội viên nông dân trên địa bàn tỉnh Thái Nguyên đã có thu nhập khá như: Hộ gia đình bà Đào Thanh Hảo ở xã Tân Cương (thành phố Thái Nguyên) với mô hình trồng, chế biến, kinh doanh chè búp khô cho thu nhập bình quân 750 triệu/khẩu/năm, hàng năm hướng dẫn và phổ biến kiến thức, kinh nghiệm sản xuất, kinh nghiệm kinh doanh cho 70 người, tạo việc làm ổn định cho 50 lao động và giúp đỡ một số hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn về vốn, khoa học kỹ thuật. Hộ gia đình ông Lương Văn Dũng ở xóm Cầu Đá (xã Hoàng Nông, huyện Đại Từ) với mô hình cây ăn quả, tiêu thụ chế biến chè cho thu nhập bình quân 500 triệu/khẩu/năm, hàng năm hướng dẫn và phổ biến kiến thức, kinh nghiệm sản xuất, kinh nghiệm kinh doanh cho 30 người, tạo việc làm ổn định cho 20 lao động và giúp đỡ có hiệu quả một số hộ gia đình khó khăn về vốn, vật tư, kỹ thuật, kinh nghiệm để phát triển sản xuất, kinh doanh. Hộ gia đình ông Trần Văn Triệu ở phường Phố Cò (TP Sông Công) với mô hình chăn nuôi gà sinh sản cho thu nhập bình quân đạt 200 triệu/khẩu/năm, tạo được công ăn việc làm thường xuyên cho 15 lao động và giúp đỡ 20 hộ gia đình khó khăn về vốn, vật tư, kỹ thuật, kinh nghiệm để phát triển sản xuất, kinh doanh…
Xác định nông dân là chủ thể trong quá trình xây dựng nông thôn mới, nông thôn mới nâng cao, nông thôn mới kiểu mẫu, nhiệm kỳ qua, các cấp Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã phát động các phong trào: “Nông dân Thái Nguyên chung sức xây dựng nông thôn mới”; “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa”… qua đó hội viên Nông dân toàn tỉnh Thái Nguyên đã tích cực tham gia hiến 398.610m2 đất; đóng góp 220.434 ngày công lao động; làm mới, sửa chữa 780,2km đường giao thông liên thôn, liên xóm; kiên cố, sửa chữa 1.346,80km kênh mương nội đồng; sửa chữa, làm mới 549 cầu, cống, 55 công trình khác với tổng số tiền trên 178,909 tỷ đồng…
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/44_-hoi-vien-nong-dan-xa-minh-tien-huyen-dai-tu-tham-gia-hien-dat-xay-dung-duong-giao-thong-nong-thon_18092023211025_725.jpg)
Với những nỗ lực đó, có thể nói, nhiệm kỳ vừa qua, Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên đã gặt hái được nhiều thành tựu nổi bật, góp phần vào sự phát triển chung của địa phương. Để duy trì những kết quả này, trong nhiệm kỳ tới Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên sẽ tiếp tục đổi mới nội dung, hình thức và nâng cao chất lượng hoạt động Hội; hướng mạnh về cơ sở; đẩy mạnh chuyển đổi số trong nông nghiệp; tiếp tục phát động và nâng cao chất lượng phong trào, nhất là với phong trào thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi và xây dựng nông thôn mới; qua đó, góp phần khẳng định, nâng cao vai trò của Hội Nông dân trong giai đoạn mới.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/chuong-trinh-phat-dong-phong-trao-nong-dan-thi-dua-san-xuat-kinh-doanh-nong-san-thuc-pham-an-toan-vi-suc-khoe-cong-dong_19092023091427_718.jpg)
Đại hội đại biểu Hội Nông dân tỉnh Thái Nguyên lần thứ IX, nhiệm kỳ 2023 - 2028 sẽ được tổ chức trong 2 ngày (19 và 20/9) tại Trung tâm Văn hóa - Nghệ thuật tỉnh với sự tham dự của 261 đại biểu chính thức.
10 chỉ tiêu nhiệm kỳ (2018-2023) đều đạt và vượt cao (1) Hằng năm, 100% cán bộ, hội viên được tuyên truyền phổ biến chủ trương, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, chỉ thị, nghị quyết và Điều lệ Hội, 100% hội viên được phổ biến, giáo dục nâng cao nhận thức về nhiệm vụ quốc phòng, an ninh, đối ngoại, hội nhập quốc tế và bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội đạt 100% chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội VIII. (2) Kết nạp mới được 19.473 hội viên, đạt 129,8% chỉ tiêu Nghị quyết. (3) Xây dựng quỹ Hội: 100% chi Hội có quỹ Hội; Mức quỹ Hội bình quân đạt 162.823 đồng, đạt 108,5% chỉ tiêu Nghị quyết; Quỹ Hỗ trợ nông dân cấp tỉnh đạt 35 tỷ đồng, đạt 100% chỉ tiêu so với Nghị quyết. Cấp huyện đạt bình quân 979,9 triệu đồng, đạt 195,98% chỉ tiêu Nghị quyết. (4) Số cơ sở Hội được xếp loại khá, vững mạnh trở lên đạt 110,9% chỉ tiêu Nghị quyết. (5) Cán bộ chủ chốt ở cơ sở có trình có trình độ trung cấp lý luận chính trị và trình độ chuyên môn đạt chuẩn theo quy định đạt 125% chỉ tiêu Nghị quyết Đại hội. 100% cán bộ Hội cấp cơ sở và 100% cán bộ chi hội được tập huấn, bồi dưỡng về chuyên môn nghiệp vụ công tác Hội, đạt 100% chỉ tiêu Nghị quyết. (6) Các cấp Hội trực tiếp và phối hợp tổ chức giáo dục nghề nghiệp, tư vấn, hỗ trợ, dịch vụ cho 10.737 hội viên, nông dân, đạt 143,1% Nghị quyết Đại hội; Tập huấn chuyển giao Khoa học kỹ thuật cho 512.126 lượt hội viên, đạt 102,4% Nghị quyết. (7) Hằng năm, có 66,3% hộ hội viên đăng ký hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp, đạt 110,6% Nghị quyết đề ra, trong đó có 57,7% đạt hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi các cấp, đạt 105,4% Nghị quyết; 100% hộ hội viên, nông dân sản xuất, kinh doanh nông sản đăng ký, cam kết đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm, đạt 100% nghị quyết. (8) Các cấp Hội xây dựng được 325 mô hình kinh tế tập thể (Tổ hợp tác, Hợp tác xã, chi, tổ hội nghề nghiệp), đạt 361% chỉ tiêu Nghị quyết. (9) Bình quân hằng năm toàn tỉnh có 99,1% hộ gia đình hội viên đăng ký và có 95,1% đạt tiêu chuẩn gia đình văn hóa, đạt 105,6% chỉ tiêu Nghị quyết. (10) Các cơ sở hội xây dựng được 953 mô hình nông dân tham gia bảo vệ môi trường nông thôn đạt 107% chỉ tiêu Nghị quyết. |
-
Tổ chức Hội Nông dân tham gia tổ chức giỗ liệt sĩ, tri ân gia đình có công
-
100 hội viên nông dân huyện Thống Nhất tham gia tập huấn sản xuất nông nghiệp sạch
-
UBND tỉnh Cà Mau đối thoại với ngư dân thị trấn Sông Đốc
-
Nhiều hoạt động ý nghĩa tri ân ngày Thương binh - Liệt sỹ 27/7
- Tuyên Quang: Ấm áp bàn giao nhà "Mái ấm nông dân"
- Hội Nông dân Kiên Giang phấn đấu đạt 100% chỉ tiêu nhiệm vụ năm 2024
- Hội Nông dân tỉnh Nghệ An tri ân các anh hùng liệt sỹ
- Hiệp Hòa: Quỹ Hỗ trợ nông dân góp phần phát triển sản xuất, giảm nghèo bền vững
- Bắc Kạn: Tổ chức Hội thi “Tuyên truyền viên giỏi” năm 2024 cho cán bộ Hội
- 20 năm: Gần 19.000 học viên nông dân được đào tạo nghề
- Nông dân huyện Thống Nhất thay đổi tư duy sản xuất nông nghiệp theo hướng hữu cơ
-
Mưa lớn ở Bắc Bộ: Các địa phương chủ động các biện pháp ứng phóBộ NN-PTNT đề nghị UBND các tỉnh, thành khu vực Bắc Bộ triển khai việc huy động lực lượng khẩn trương khắc phục hậu quả đợt mưa lũ vừa qua; chủ động phòng tránh, ứng phó, giảm thiểu thiệt hại.
-
Kiểm kê chi tiết đất sân golf, cảng hàng không và sân bay từ ngày 1/8Đại diện Bộ Tài nguyên và Môi trường cho biết việc tổ chức triển khai kiểm kê đất đai năm 2024 sẽ thực hiện thống nhất trên phạm vi cả nước từ ngày 1/8 và công bố kết quả trước ngày 30/9/2025.
-
Hội Nông dân tỉnh Thanh Hóa họp Hội đồng xét chọn danh hiệu "Nhà khoa học của Nhà nông" lần thứ V năm 2024Ngày 26/7, Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức hội nghị Hội đồng xét chọn danh hiệu “Nhà Khoa học của Nhà nông” lần thứ V năm 2024 để xem xét, quyết định giới thiệu cá nhân, những người làm công tác nghiên cứu, người có sáng kiến quản lý, mô hình sản xuất, cải tiến kỹ thuật, chuyển giao các tiến bộ khoa học… cho nông dân trong sản xuất nông nghiệp và tiêu thụ nông sản.
-
Quy định mới về bảo vệ, khai thác, sử dụng nướcNước là nguồn tài nguyên quý giá, liên quan chặt chẽ đến đời sống, sinh hoạt và sản xuất – đặc biệt là sản xuất nông nghiệp. Tuy nhiên, hiện nay do nhu cầu nước sử dụng cho phát triển không ngừng tăng lên khiến nhiều dòng sông bị suy thoái, ô nhiễm, vì vậy việc bảo vệ, khai thác, sử dụng nước hiệu quả càng trở nên cấp thiết, Luật Tài nguyên nước có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2024 đã quy định rõ về vấn đề này.
-
Chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạngThấm nhuần sâu sắc đạo lý, truyền thống tốt đẹp của dân tộc và lời dạy của Chủ tịch Hồ Chí Minh, 77 năm qua, Đảng, Nhà nước và Nhân dân Việt Nam luôn quan tâm, chăm lo, thực hiện tốt công tác đền ơn đáp nghĩa đối với người có công với cách mạng và thân nhân.
-
Đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đấtBộ Tài nguyên và Môi trường đang dự thảo Thông tư quy định về quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu quốc gia về đất đai. Trong đó, Bộ đề xuất quy trình xây dựng cơ sở dữ liệu giá đất.
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7