![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/25/1_25072024104746_725.png)
Lãnh đạo Hội Nông dân Việt Nam tiếp Trưởng Đại diện UNFPA mới nhận chức tại Việt Nam
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/oanhbk/oanh-thang-9.2023/a-dinh_27092023175230_721.jpg)
Tham dự buổi làm việc về phía Trung ương Hội Nông dân Việt Nam có đại điện lãnh đạo các ban, đơn vị của Hội NDVN. Về phía Đoàn Quỹ Dân số Liên Hiệp Quốc (UNFPA) gồm có: ông Nguyễn Xuân Hồng, chuyên gia phân tích chương trình về Kiểm tra và Giám sát; bà Nguyễn Thị Nga, chuyên gia phân tích chương trình (Bạo lực gia đình/Bạo lực trên cơ sở giới); bà Nguyễn Phương Thanh, cán bộ Chương trình về Giới; bà Bùi Thị Hồng, trợ lý Trưởng Đại diện; bà Đinh Thu Hương, chuyên gia tư vấn quốc gia; bà Maria Taruntaeva, cán bộ truyền thông UNFPA.
Phát biểu tại buổi làm việc, ông Nguyễn Xuân Định, Phó Chủ tịch Trung ương Hội Nông dân Việt Nam (NDVN) đã thông tin giới thiệu với Đoàn UNFPA về tổ chức Hội NDVN hiện đang hoạt động ở 4 cấp từ cấp trung ương- tỉnh- huyện- xã (thôn/bản/làng), đây là một lợi thế mà không phải tổ chức nào có được; việc bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng, hợp pháp của hội viên, nông dân là trách nhiệm của Hội. Hiện Hội NDVN có trên 10 triệu hội viên, nông dân.
Phó Chủ tịch Nguyễn Xuân Định đã đánh giá cao sự hợp tác, hỗ trợ của UNFPA dành cho Hội NDVN trong suốt 30 năm qua, nhất là trong những năm gần đây 2 bên đã có nhiều dự án đạt hiệu quả như: Triển khai vận hành Đường dây nóng tư vấn, hỗ trợ miễn phí phụ nữ, trẻ em gái bị bạo lực qua tổng đài 18001768. Từ tháng 11 năm 2021đến hết tháng 8/2023, tổng đài đã tiếp nhận được 13.773 cuộc gọi hỗ trợ giúp phụ nữ, trẻ em gái là nạn nhân của bạo lực gia đình; qua đó đã giúp được 135 trường hợp chuyển tuyến đến các ngôi nhà Ánh Dương và Trung tâm tạm lánh khác; hỗ trợ xây dựng Trung tâm khủng hoảng tâm lý cho nam giới; Hỗ trợ xây dựng thí điểm mô hình/câu lạc bộ người cha trách nhiệm tại các tỉnh, thành trên cả nước. Thông qua hoạt động của các mô hình, thành viên tham gia sẽ được cung cấp các kiến thức cơ bản về bình đẳng giới, phòng ngừa bạo lực trên cơ sở giới, cũng như những kỹ năng thiết lập mối quan hệ tích cực, phi bạo lực trong gia đình, bao gồm cả những kỹ năng cụ thể trong chăm sóc con và hỗ trợ bạn đời trong công việc gia đình. Các thành viên của mô hình có cơ hội để chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau thông qua các buổi sinh hoạt.
Mô hình được đánh giá cao khi các thành viên tham gia dự án đã có hành vi thay đổi biết quan tâm chăm sóc, chia sẻ với vợ trong việc nhà và dạy con cái, tạo điều kiện và cơ hội cho phự nữ tham gia công tác và các hoạt động xã hội; Phối hợp với UNFPA tiếp nhận và phân phối 35.000 bộ đồ dùng thiết yếu dành cho phụ nữ nghèo tại các tỉnh, thành có nguy cơ cao bị bạo lực do ảnh hưởng của lũ miền Trung và đại dịch Covid 19.
Phát biểu tại buổi tiếp đón, ông Matthew David Jackson, Trưởng Đại diện Quỹ Dân số Liên Hiệp Quốc đã bày tỏ sự cảm ơn đến Trung ương Hội NDVN đã tiếp đón Đoàn. Ông Matthew cũng đánh cao trong suốt 30 năm qua 2 bên đã có nhiều chương trình phối hợp trong thực hiện công tác bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực gia đình, thúc đẩy bình đẳng giới đã giúp đỡ được người dân vùng nông thôn, nhất là phụ nữ và trẻ em gái. Qua thông tin của Phó Chủ tịch Hội NDVN với Đoàn về các chương trình 2 bên đang thực hiện có hiệu quả, ông Matthew cũng bày tỏ mong muốn được Hội cho đi tham quan thực tế các mô hình trên.
“Tôi rất ấn tượng về sự hợp tác suốt 30 năm qua giữa UNFPA và Hội NDVN. Ấn tượng về đường dây nóng bảo vệ phụ nữ và trẻ em gái sống vùng nông thôn do Hội NDVN thành lập có lượng người theo dõi cao. Tôi rất háo hức muốn đến tham quan mô hình “Người cha trách nhiệm” và Trung tâm xử lý khủng hoảng cho nam giới”, ông Matthew nhấn mạnh.
Để chương trình phối hợp giữa Hội NDVN và UNFPA trong thời gian tới, Phó Chủ tịch Nguyễn Xuân Định nhấn mạnh mong muốn của Hội NDVN đó là tăng cường sự hợp tác với UNFPA hơn nữa nhằm đạt được các mục tiêu phát triển bền vững vào năm 2030, đặc biệt hướng tới các nhóm dân số dễ bị bỏ lại phía sau. Do đó, Hội NDVN rất mong UNFPA sẽ luôn đồng hành cùng Hội trong công tác bình đẳng giới và phòng, chống bạo lực gia đình, nhằm tăng cường sự tham gia của nam giới trong chia sẻ việc nhà, thúc đẩy bình đẳng giới, tạo điều kiện cho phụ nữ được bình đẳng với nam giới trong mọi hoạt động. Hội NDVN tiếp tục phối hợp với UNFPA chỉ đạo, hỗ trợ kỹ thuật, giám sát các tỉnh, thành Hội trong việc triển khai các hoạt động của dự án; Phối hợp đào tạo nâng cao năng lực cho cán bộ Hội các cấp về công tác bình đẳng giới/phòng chống bạo lực gia đình…
“Chúng tôi tin tưởng với sự phối hợp liên ngành, đa tổ chức, với sự hỗ trợ kỹ thuật và tài chính từ UNFPA, các nhà tài trợ. Dự án “Phòng, chống và ứng phó với bạo lực và các thực hành có hại khác giai đoạn 2022-2026 sẽ hoạt động hiệu quả, đáp ứng được nhu cầu hỗ trợ, bảo vệ sự an toàn cho phụ nữ, trẻ em cũng như nâng cao nhận thức, thay đổi định kiến giới của nam giới tại Việt Nam…”, Phó Chủ tịch Nguyễn Xuân Định nhấn mạnh.
-
165 cán bộ Hội Nông dân cơ sở được tập huấn nghiệp vụ công tác Hội 2024
-
Giai cấp Nông dân và Hội Nông dân Việt Nam viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
-
Nông dân Na Loi thăm hỏi, chung tay giúp đỡ các gia đình chính sách
-
Hội Nông dân Nậm Cắn đẩy mạnh tập huấn về tín dụng chính sách cho cán bộ
- Thảo luận, đóng góp nhiều ý kiến sâu sắc, gợi mở nhiều nội dung để thực hiện tốt nhiệm vụ, công tác của các cấp Hội Nông dân
- Đồng chí Phan Như Nguyện giữ chức Phó Chủ tịch Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam nhiệm kỳ 2023-2028
- Thảo luận, đề xuất nhiều vấn đề về công tác Hội và phong trào nông dân
- Khai mạc Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Hội Nông dân Việt Nam lần thứ 3 khoá VIII
- Ra mắt mô hình điểm “Tổ tiết tiệm và vay vốn theo hướng bền vững, gắn với hoạt động cộng đồng” tại Kỳ Sơn
- Bộ Chính trị phân công, điều động đồng chí Phan Như Nguyện về công tác tại Trung ươngHội Nông dân Việt Nam
- Tuyên Quang: Nâng cao nhận thức, trách nhiệm cán bội Hội về công tác giảm nghèo
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7