![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/07/16/nghe-non-la-viet-tien_16072024054650_742.jpg)
Không để cái tên “xóm lò rèn” mất đi
Làng nghề Mai Hồng (xã Đồng Trạch, huyện Bố Trạch, Quảng Bình) từ lâu đã nổi tiếng với nghề rèn, đúc truyền thống. Mặc dù trải qua nhiều thăng trầm, biến động nhưng đến nay làng nghề vẫn được duy trì, phát triển và ngày càng khẳng định được vị trí quan trọng trong cơ cấu kinh tế của địa phương.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/08/Nghề-đúc-rèn-Mai-Hồng-được-hiện-đại-hóa-với-nhiều-máy-móc-thiết-bị-hiện-đại.jpg)
Làng nghề thu hút trên 57.000 lao động
Tỉnh Quảng Bình hiện có 28 làng nghề, làng nghề truyền thống được công nhận với trên 29.770 cơ sở sản xuất, thu hút trên 57.610 lao động tham gia. Các làng nghề, làng nghề truyền thống sản xuất ổn định đã góp phần tạo việc làm, tăng thu nhập cho lao động nông thôn.
Không còn ai nhớ chắc chắn nghề rèn của làng này có từ bao giờ, nhưng nó đã nổi tiếng từ khá lâu với cái tên “xóm lò rèn” hay là “làng Mai Hồng”. Từ những năm giữa thế kỷ 20, nghề rèn đúc ở đây đã được xây dựng và phát triển với loại hình sản xuất kinh doanh hợp tác xã là HTX Mai Hồng.
HTX Mai Hồng với tổng số vốn đầu tư 459 triệu đồng, gồm hơn 50 hội viên sản xuất với mô hình vừa tập trung, vừa phân tán. Ban đầu HTX chỉ sản xuất, gia công các loại: dao, rựa, lưỡi liềm, lưỡi cuốc, lưỡi cày để phục vụ người dân trong vùng. Nhằm đáp ứng nhu cầu thị trường, năm 2003, HTX Mai Hồng đã có sự chuyển hướng, tập trung phát triển mô hình sản xuất kinh tế hộ, tạo điều kiện cho các hộ gia đình tự quản lý về doanh thu, lợi nhuận. Nhờ đó các hộ gia đình trong làng nghề đã mạnh dạn đầu tư máy móc, mở rộng quy mô sản xuất, chủ động tìm kiếm thị trường. Với việc đa dạng hóa, chú trọng nâng cao chất lượng sản phẩm nên làng nghề rèn đúc truyền thống Mai Hồng vẫn được duy trì và ngày càng phát triển.
Đặc biệt, bằng những tinh hoa từ nhiều đời cùng với sự hỗ trợ của máy móc hiện đại nên các sản phẩm rèn đúc truyền thống của Làng nghề Mai Hồng luôn bảo đảm được chất lượng, độ chính xác cao, đáp ứng được nhu cầu ngày càng cao của thị trường. Với khoảng 80% sản phẩm phục vụ ngư nghiệp và 20% phục vụ nông nghiệp, gia dụng, sản phẩm của làng nghề không chỉ đáp ứng nhu cầu trong tỉnh mà đã vươn ra các tỉnh, thành khác trên khắp cả nước từ Quảng Ninh, Hải Phòng cho đến Phú Yên, Khánh Hòa.
HTX Mai Hồng đã trở thành cầu nối quan trọng đưa các loại sản phẩm thủ công đến thị trường tiêu thụ một cách có hiệu quả. Ngoài ra, HTX còn thực hiện đa dạng hoá sản phẩm, đa dạng hóa việc làm. Do đó, từ cái nôi là HTX Mai Hồng, nghề rèn đúc có điều kiện duy trì và phát triển, cung cấp các mặt hàng thủ công cho hầu hết các xã khác trong huyện cũng như ngoài huyện, đảm bảm thu nhập, nâng cao chất lượng cuộc sống và tạo công việc cho người lao động trong làng
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/nongthonmoi/wp-content/uploads/2020/08/80-sản-phẩm-làng-nghề-ở-Mai-Hồng-phục-vụ-ngư-nghiệp-20-phục-vụ-nông-nghiệp-và-đồ-gia-dụng..jpg)
Lấy kinh tế hộ làm đòn bẩy
Cùng với xu hướng phát triển của kinh tế thị trường, nghề rèn ở Làng nghề Mai Hồng chuyển đổi sang mô hình kinh tế hộ, chuyên môn hóa các loại sản phẩm rèn đúc, cơ khí và mang tính tự chủ cao. Không hình thành loại hình sản xuất giao khoán sản phẩm và hưởng lương như trước đây, các tổ chức nghề nghiệp trong HTX hoạt động trong đơn vị gia đình, tự chủ từ khâu sản xuất đến tiêu thụ…
Theo ông Châu Minh Vững (thôn 8, xã Đồng Trạch) cho biết, làng nghề Mai Hồng vốn chuyên nghề rèn đúc. Trước đây, có 100% người dân theo nghề truyền thống, nhưng hiện chỉ còn khoảng 45%, số khác đã chuyển sang các ngành nghề dịch vụ. Dù vậy, làng nghề vẫn có thương hiệu và tiếng tăm riêng.
Quy mô sản xuất thu gọn và đặc biệt là các hộ dân đã cải tiến máy móc, dùng các sản phẩm inox để thay thế cho các vật liệu bằng gang, sắt… Nên các nguy cơ ô nhiễm môi trường ở làng nghề trước đây, như: Tiếng ồn, khói bụi… đã được hạn chế nhiều.
Từ khi tách riêng sản xuất độc lập, mỗi hộ gia đình trong làng nghề đã mạnh dạn hơn trong đầu tư, tận dụng mọi lao động trong gia đình, mở rộng sản xuất và chủ động tìm kiếm thị trường. Do đó, hiện nay, hầu hết các nghề cơ khí nói chung và rèn đúc nói riêng ngày càng phát triển, trở thành nghề chính, mang lại thu nhập cao, giúp người dân vươn lên làm giàu cũng như có điều kiện phát triển hơn nữa nghề truyền thống của địa phương mình.
Đến nay, làng nghề Mai Hồng đã mạnh dạn áp dụng các thành tựu khoa học vào sản xuất, từng bước cơ khí hoá nghề rèn truyền thống để tăng năng suất lao động. Nhiều hộ đã tự trang bị máy cán thép, máy mài, máy đột dập, máy búa, cắt… đồng thời linh động mở rộng sang nhiều ngành cơ khí khác như làm các loại cửa sắt, cửa nhôm; ga-ra ô tô; rèn các phụ tùng phục vụ ngành công nghiệp; hoặc gò, hàn, phay, tiện… đưa nghề rèn truyền thống phát triển ổn định và có quy mô lớn, dần tạo dựng cho thương hiệu đứng vững trong cơ chế thị trường.
HTX Mai Hồng có 30 hộ chuyên sản xuất các sản phẩm rèn đúc, cơ khí với quy mô lớn và hơn 20 hộ chuyên sản xuất các mặt hàng rèn quy mô nhỏ, giải quyết công ăn việc làm cho gần 200 lao động trong thôn. Trừ chi phí, thu nhập bình quân trên một người đạt 8 triệu đồng/tháng.
Với vị trí gần quốc lộ 1A, cùng với sự năng động, sáng tạo, nâng cao chất lượng sản phẩm, đa dạng hóa các sản phẩm rèn đúc và cơ khí… là lợi thế để các sản phẩm rèn, cơ khí ở đây có thị trường tiêu thụ rộng lớn. Không chỉ trên thị trường trong tỉnh mà còn có mặt từ Vinh đến Hà Nội, Hải Phòng, Tp. Hồ Chí Minh…. Ở thị trường nào cũng được người tiêu dùng đánh giá cao.
Tuy phải đối mặt với hàng ngoại nhập lậu giá rẻ, người dân làng Mai Hồng vẫn giữ nghề rèn của ông cha để lại. Ông Phạm Văn Hoan – Chủ tịch UBND xã Đồng Trạch cho biết, nghề rèn của làng Mai Hồng là nghề gia truyền, nó đã gắn bó từ lâu với người dân ở đây. Hầu hết các hộ trong thôn, đặc biệt khu vực ở gần cầu Lý Hòa đều dựa vào nghề rèn để sống. Từ khi nhận được bằng công nhận làng nghề rèn đúc truyền thống của UBND tỉnh vào năm 2008 chúng tôi càng cố gắng để duy trì và phát triển nghề rèn ra diện rộng, góp phần đắc lực trong việc thúc đẩy nền kinh tế địa phương và không thể để cái tên “xóm lò rèn” mất đi.
Có thể nói, sự phát triển sản xuất ở các hộ gia đình của Làng nghề Mai Hồng là một hướng đi phù hợp với cơ chế kinh tế thị trường, mang lại hiệu quả cao, nó đã góp phần tích cực trong lĩnh vực phát triển kinh tế – xã hội ở địa phương, làm thay đổi diện mạo của một miền quê, mở ra một triển vọng mới về sản xuất cũng như giữ gìn và phát triển bền vững làng nghề rèn đúc truyền thống, đưa làng Mai Hồng trở thành một điểm sáng kinh tế bên dòng sông Lý Hòa.
HTX Mai Hồng có 30 hộ chuyên sản xuất các sản phẩm rèn đúc, cơ khí với quy mô lớn và hơn 20 hộ chuyên sản xuất các mặt hàng rèn quy mô nhỏ, giải quyết công ăn việc làm cho gần 200 lao động trong thôn. Trừ chi phí, thu nhập bình quân trên một người đạt 8 triệu đồng/tháng.
Bảo Trung
-
Hà Tĩnh đặt mục tiêu “chinh phục” ngành nghề nông thôn theo hướng bền vững
-
Làng nghề Phú Vinh: Lưu truyền tinh hoa từ mây, tre
-
Nghệ nhân luôn đau đáu với việc lưu giữ tinh hoa làng gốm cổ
-
Giữ trọn hồn riêng Gốm Phù Lãng ở xứ sở Kinh Bắc xưa
- Nghệ An tham gia “Lễ hội hoa đào, quất cảnh và sản phẩm OCOP các vùng miền Xuân Giáp Thìn 2024” tại Hà Nội
- “Nổi tiếng một thời” nghề làm nón làng Thổ Ngọa
- Những làng nghề nồng đượm hương vị Tết
- Làng nghề hương thẻ Tây Lân tất bật vào Tết
- Vinh danh nghề truyền thống tại “Nét hoa nghề Hội An”
- Xây dựng thương hiệu bằng sản phẩm chất lượng
- Độc đáo làng nghề hương trầm Liên Đức
-
Thủ tướng Phạm Minh Chính tiếp Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng Thái LanNgày 26/7/2024, tại Trụ sở Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã tiếp xã giao ông Jakkapong Sangmanee, Bộ trưởng Văn phòng Thủ tướng, Đặc phái viên của Thủ tướng Thái Lan nhân dịp sang viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7