(Tapchinongthonmoi.vn) - Nhằm khai thác lợi thế để nâng cao thu nhập, giải quyết việc làm và góp phần vào tăng trưởng chung của địa phương, Hà Tĩnh triển khai kế hoạch đẩy mạnh phát triển ngành nghề nông thôn theo hướng bền vững.
Về làng mộc Thái Yên (xã Thanh Bình Thịnh, huyện Đức Thọ, tỉnh Hà Tĩnh) dịp nào trong năm cũng bắt gặp cảnh nhộn nhịp, tất bật hăng say lao động của hàng nghìn người. Bởi để làm ra một sản phẩm từ gỗ kéo theo rất nhiều loại hình lao động đi kèm từ vận tải, kinhh doanh đến cưa, xẻ, đục…
Thị trường Tết Nguyên đán Nhâm Dần đang “lên cơn sốt” với loại sản phẩm thủ công độc đáo của làng nghề trống Đọi Tam hơn ngàn năm tuổi, đó là thùng ngâm rượu gỗ sồi.
Làng hoa Quảng Mản, thị xã Đông Triều - vùng trồng hoa, cây cảnh lớn nhất của tỉnh Quảng Ninh đang tất bật vào vụ Tết dù giá hoa, cây cảnh năm nay vẫn ở mức khá thấp do ảnh hưởng của dịch bệnh.
Bằng tất cả tiềm năng năng sáng tạo mà trời ban tặng cho người nghệ nhân chân quê, cuối cùng Lý Phủ Quyện (bản Sà Chải, xã Tà Phìn, huyện Sa Pa, tỉnh Lào Cai) cũng hoàn thành chiếc trống nêm. Đấy là tác phẩm nghệ thuật mở đầu cho một năm chế tác đầy những công phu, sáng tạo của anh.
Ở Bình Thuận có một làng nghề rất độc đáo đó là Làng gốm Gọ truyền thống của người Chăm ở thôn Bình Đức (xã Phan Hiệp, huyện Bắc Bình). Nghề do phụ nữ đảm nhận những việc chính và được truyền từ mẹ cho con gái. Nghề gốm không chỉ tạo sinh kế cho người dân địa phương mà còn góp phần gìn giữ những giá trị văn hóa truyền thống đặc sắc.
Nằm bên bờ sông Hồng, người làng Phụng Công đã có truyền thống chơi hoa từ lâu. Các loại hoa và cây cảnh của Phụng Công rất đa dạng, vừa mang tính truyền thống vừa mang tính hiện đại, đáp ứng nhu cầu của thị trường.
Tốt nghiệp Cao đẳng Dược tại Thái Nguyên, vì gặp khó khăn trong công việc, Giàng A Hành đã về quê tạo lập cuộc sống. Từ đây chàng dược sỹ đã tìm tòi, khôi phục lại nghề đan lát truyền thống của dân tộc mình, tạo thêm những trải nghiệm hấp dẫn với du khách khi đặt chân đến vùng đất kỳ thú của những ruộng bậc thang.
“Đồng nát thì về cầu Nôm/ Con gái nỏ mồm về ở với cha”. Lộng Thượng là tên của làng bây giờ, nhưng một thời địa chỉ ấy còn có tên gọi làng Rồng. Cũng là cái ngày xưa đó, người làng Rồng (xã Đại Bái, huyện Văn Lâm, tỉnh Hưng Yên) chuyên sống bằng nghề buôn bán phế liệu. Vậy mới có câu ca dao kể trên, vì cầu Nôm là một trong những địa danh của làng.
Làng gốm Mỹ Thiện (thị trấn Châu Ổ, huyện Bình Sơn, tỉnh Quảng Ngãi) đã có tuổi đời hơn 200 năm. Trải qua nhiều thăng trầm, đến nay, gốm Mỹ Thiện vẫn bảo tồn và giữ gìn phương thức sản xuất truyền thống, mang những giá trị văn hóa và thẩm mỹ riêng của một làng gốm xứ Quảng.