![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_256x153/mediav2/upload/2024/06/28/anh-2_28062024102358_722.jpg)
Ninh Bình: Hội Nông dân tập huấn xử lý rác thải thành phân bón
Dự án xử lý rác thải được Hội Nông dân tỉnh Ninh Bình triển khai tại 09 xã, thị trấn thuộc 03 huyện Nho Quan, Gia Viễn, Yên Khánh. Để triển khai Dự án, Hội Nông dân tỉnh Ninh Bình đã tổ chức Hội thảo Khởi động và kết nối cấp tỉnh nhằm tranh thủ sự ủng hộ, tăng cường sự quan tâm, phối hợp của lãnh đạo các sở, ngành, cấp ủy, chính quyền các địa phương tham gia Dự án.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/1_15_28032024195832_734.png)
Cùng với đó, Hội đã phối hợp với Ban Quản lý Dự án Trung ương Hội Nông dân Việt Nam tổ chức các khóa đào tạo giảng viên nguồn cho 30 cán bộ, hội viên nông dân các cấp. Sau khi tiến hành thành công các mô hình thử nghiệm đối với các kỹ thuật (lên men phụ phẩm cây trồng làm thức ăn chăn nuôi, nuôi gà trên đệm lót sinh học dày, ủ phân hữu cơ từ phụ phẩm cây trồng tại ruộng, nuôi sâu canxi, nuôi trùn quế), Ban Quản lý Dự án tỉnh Ninh Bình đã tổ chức 32 lớp tập huấn đối với 05 kỹ thuật xử lý rác thải thân thiện với môi trường cho hơn 800 hội viên, nông dân; Xây dựng và nhân rộng trên 600 mô hình xử lý rác thải hữu cơ thân thiện với môi trường… Những hoạt động cụ thể trên đã góp phần nâng cao nhận thức, từng bước thay đổi hành vi của nông dân trong xử lý rác thải phụ phẩm nông nghiệp, thực phẩm thừa theo hướng thân thiện với môi trường.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/mediav2/upload/userfiles/images/32_28032024200115_734.png)
Hiện thị trấn Yên Ninh có trên 150 hộ nông dân áp dụng các kỹ thuật xử lý rác thải hữu cơ thân thiện với môi trường.
Ông Phạm Văn Tuấn – Chủ tịch Hội Nông dân thị trấn Yên Ninh cho biết: Sau khi được tham gia các khóa đào tạo giảng viên nguồn do Trung ương Hội và Hội Nông dân tỉnh tổ chức, Hội Nông dân thị trấn đã chủ động khảo sát, nắm bắt nhu cầu và đồng hành hỗ trợ hội viên, nông dân trên địa bàn áp dụng các kỹ thuật của Dự án. Nhiều hộ hào hứng tham gia, nhất là đối với 2 kỹ thuật lên men phụ phẩm cây trồng làm thức ăn chăn nuôi và nuôi sâu canxi.
Ông Tuấn cho biết, thời gian tới Hội Nông dân thị trấn Yên Ninh sẽ tiếp tục tuyên truyền nhân rộng các mô hình áp dụng kỹ thuật của Dự án để giải quyết vấn đề ô nhiễm, vừa tạo ra nguồn phân bón hữu cơ giá trị, nguồn thức ăn dinh dưỡng cho vật nuôi, tăng thu nhập cho hội viên, nông dân. Đồng thời ông Tuấn mong muốn Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, UBND tỉnh Ninh Bình, Hội Nông dân tỉnh và các Sở, ban ngành cần tiếp tục quan tâm để mô hình thực sự đi vào cuộc sống, mang lại lợi ích lâu dài.
![](https://media.tapchinongthonmoi.vn/resize_235x140/mediav2/upload/2024/03/26/a0_26032024084215_722.jpg)
-
CLB “Nông dân với pháp luật” góp phần phổ biến pháp luật hiệu quả đến hội viên
-
Hà Nội: Nhộn nhịp Hội thi "Người vận hành máy cấy giỏi vụ Mùa 2024"
-
Hội Nông dân Thanh Hóa ra quân hưởng ứng ngày Môi trường Thế giới
-
Tập huấn nghiệp vụ thực hiện Quyết định 81 của Thủ tướng Chính phủ
- Các cấp Hội Nông dân Nam Định có nhiều hoạt động giữ gìn, bảo vệ môi trường
- “Cùng nhau bảo vệ môi trường bằng những hành động nhỏ nhưng kết quả sẽ vô cùng to lớn”
- Nghệ An: Kỳ Sơn phát động phong trào sản xuất phân hữu cơ vi sinh
- Hội Nông dân Kiên Giang chú trọng nâng chất các phong trào do Hội phát động
- Hội Nông dân Việt Nam kêu gọi các cấp Hội bảo vệ trẻ em trước thuốc lá
- Thanh Hóa: Lan tỏa phong trào nông dân học và làm theo lời Bác
- Nông dân Nghệ An lan tỏa phong trào làm theo lời Bác Hồ dạy
-
Lực lượng công an tập trung khắc phục hậu quả mưa lũBộ Công an có Công điện số 06/CĐ-BCA-V01 gửi Thủ trưởng Công an các đơn vị, địa phương về việc tập trung khắc phục hậu quả mưa lũ do ảnh hưởng của bão số 2 và chủ động ứng phó với mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Máu đào và sự hy sinh của các Anh hùng liệt sĩ đã tô thắm lá cờ cách mạng vẻ vang, để đất nước ta nở hoa độc lập, kết trái tự do”Sinh thời, trong quá trình công tác, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn trân trọng, thấu hiểu sự hy sinh và dành tình cảm quan tâm sâu sắc đối với thương binh, người có công với cách mạng, thân nhân gia đình thương binh, liệt sỹ. Sự quan tâm ấy thể hiện đạo lý tốt đẹp “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc Việt Nam bao đời nay.
-
Tình cảm của người dân miền Nam tiếc thương Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNhững phút cuối cùng của Lễ viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, dòng người vẫn tiếp tục đổ về Hội trường Thống Nhất, TP Hồ Chí Minh. Ai cũng mong muốn được cúi mình, nói lời tiễn biệt sau cùng trước anh linh người lãnh đạo đáng kính của đất nước.
-
Điện, thư, thông điệp chia buồn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trầnĐược tin đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam từ trần, lãnh đạo cấp cao các nước và tổ chức quốc tế; các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản trên thế giới, các Đảng đối tác, đã gửi các điện, thư, thông điệp chia buồn đến Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Chủ tịch nước Tô Lâm, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính, Nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
-
Lời cảm ơn của Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngNgày 26/7/2024, ngay sau Lễ an táng, Ban Lễ tang Nhà nước và gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã có Lời cảm ơn.
-
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: “Chiếc áo sờn cũ” trong tâm trí nhân dânChiều nay (26/7), hàng triệu trái tim người dân Việt Nam, kiều bào ở nước ngoài và bạn bè quốc tế đã kính cẩn, nghiêng mình, dành những tình cảm đặc biệt để tiễn đưa Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo Đảng đặc biệt xuất sắc, người đảng viên cộng sản kiên trung, người học trò đặc biệt, người hàng xóm thân thiện, tốt bụng… về nơi an nghỉ cuối cùng.
-
Giáo hội Phật giáo Việt Nam cùng nhân dân cả nước biến đau thương thành sức mạnh đại đoàn kết của toàn dân tộcNhững ngày qua, tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần đã khiến cả dân tộc Việt Nam bàng hoàng, tiếc thương vô hạn. Các tổ chức tôn giáo trên cả nước đã có các nghi thức phù hợp với tôn giáo của mình, tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong đó có Giáo hội Phật giáo Việt Nam. Phóng viên đã có cuộc phỏng vấn với Hòa thượng Thích Thanh Nhiễu, Phó Chủ tịch Thường trực Trung ương Giáo hội Phật giáo Việt Nam về vấn đề này.
-
Lễ an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng: Vĩnh biệt người con kiệt xuất của đất mẹ Việt NamChiều 26/7, sau Lễ Truy điệu trang nghiêm, chiếc linh xa đã đưa đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam về nơi an nghỉ cuối cùng tại nghĩa trang Mai Dịch trong niềm tiếc thương vô hạn của toàn thể dân tộc Việt Nam.
-
Bão số 2 gây mưa lũ, nông dân Sơn La thiệt hại gần 1.900ha lúa mùaDo ảnh hưởng của bão số 2, nhiều địa phương trên địa bàn tỉnh Sơn La xuất hiện mưa lớn, gây thiệt hại nghiêm trọng về người, nhà cửa và sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân.
-
Gần 1.000 tăng, ni, Phật tử dự lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Việt Nam Quốc TựSáng 26/7, tại Việt Nam Quốc Tự (Quận 10, TPHCM), Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo (GHPG) Việt Nam TP. HCM tổ chức Lễ tưởng niệm Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng theo nghi thức Phật giáo.
-
1 Thị trường nông sản ngày 1/7: Giá hồ tiêu tiếp tục “nóng”
-
2 Giá xăng dầu đồng loạt tăng từ chiều 4/7
-
3 Giá xăng dầu tiếp đà tăng mạnh chiều 20/6, xăng RON95-III vượt ngưỡng 23.000 đồng/lít.
-
4 Hội Nông dân Anh Sơn lan toả cuộc vận động ý nghĩa "Viên gạch nghĩa tình"
-
5 Giá xăng dầu đồng loạt giảm từ chiều 11/7